Đối tác - Liên kết

18 cách cải thiện ngôn ngữ cơ thể

Thảo luận trong 'Xóm nhà lá' bắt đầu bởi lan_gio_co_doc, 24/2/09.

1. lan_gio_co_doc

lan_gio_co_doc New Member

Nếu muốn giao tiếp tốt, việc sử dụng ngôn ngữ cơ thể là một điều bạn không thể thiếu.

Ngôn ngữ cơ thể là một phần quan trọng của việc truyền đạt thông tin. Việc diễn đạt có thể tạo thành 50% hoặc nhiều hơn điều chúng ta đang truyền đạt.

1. Đừng bắt chéo tay hoặc chân của bạn - Khi bạn bắt chéo tay hoặc chân, điều này sẽ làm người khác lầm tưởng bạn dường như có ý chống cự hoặc cần che chở. Cách đi đứng đối với chân của bạn cũng vậy. Hãy giữ tay và chân mở.

2. Tiếp xúc mắt, nhưng đừng nhìn chằm chằm– Nếu bạn đang nói chuyện với vài người, hãy tiếp xúc mắt với họ để tạo mối quan hệ tốt hơn và bạn cũng nhìn thấy được họ có đang lắng nghe bạn không. Nhưng giữ mắt tiếp xúc quá nhiều, bạn có thể làm mọi người rùng mình. Còn không tiếp xúc mắt sẽ làm bạn trông thiếu tự tin. Nếu bạn không thường nhìn vào mắt người đối diện khi giao tiếp, điều này làm mọi người nghĩ bạn có cảm giác khó khăn hoặc nhút nhát để bắt đầu cuộc nói chuyện nhưng nếu cứ tiếp tục, bạn sẽ quen với điều đó.

3. Đừng ngại chiếm mất nhiều chỗ- Ví dụ ngồi hoặc đứng với khoảng cách chân của bạn, dần dần nổi bật vẻ tự tin và bạn thoải mái với vẻ ngoài của mình.

4. Cho bờ vai của bạn “giải lao”– Khi bạn cảm thấy căng thẳng, một cách dễ dàng là nới lỏng tình trạng căng thẳng nơi vai bạn. Chúng có thể di chuyển lên xuống từ từ. Thử thả lỏng bằng cách đung đưa đôi vai và di chuyển chúng xuống nhẹ nhàng.

5. Gật đầu làm dấu khi họ đang nói chuyện– Thỉnh thoảng, một cái gật đầu ra hiệu rằng bạn đang lắng nghe. Nhưng đừng hành động quá trớn, nó sẽ phản tác dụng. Lúc đó, trông bạn giống như chú chim gõ kiến vậy.

6. Đừng ngồi thườn thượt, hãy ngồi thẳng– nhưng trong một cách thư giãn, không phải trong một phương pháp làm căng thẳng.

7. Nghiêng mình, nhưng không quá nhiều– Nếu bạn muốn biểu hiện rằng bạn quan tâm điều mọi người đang nói, nghiêng mình về phía người đó. Nếu bạn muốn biểu hiện rằng mình tự tin vào bản thân, nghiêng mình thả lỏng về phía sau một chút. Nhưng đừng nghiêng quá nhiều, nếu không trông bạn có thể giống như đang tuyệt vọng thay vì hài lòng. Ngoài ra, mọi người có thể nghĩ là bạn kiêu ngạo và thiếu thân thiện.

8. Mỉm cười thật tươi– đừng làm bản thân tỏ ra nghiêm nghị. Thả lỏng một chút, cười tự nhiên khi ai đó nói điều gì vui. Mọi người sẽ nghiêng về để lắng nghe bạn nếu bạn là người cởi mở. Mỉm cười khi bạn giới thiệu về ai đó nhưng đừng giữ nụ cười lâu tô điểm cho khuôn mặt, vì trông bạn sẽ giả dối.

9. Đừng chạm vào mặt của bạn– Nó có thể làm bạn có vẻ nghiêm nghị và có thể lãng quên người nghe hoặc mọi người trong buổi nói chuyện.

10.Giữ đầu thẳng– Đừng đưa mắt “ngó nghiêng, ngó dọc”, điều đó có thể làm bạn không vững tin và hơi bối rối. Giữ đầu của bạn thẳng và mắt của bạn luôn hướng đến một tầm nhìn.

11.Chầm chậm một chút– Điều này áp dụng trong nhiều trường hợp. Đi bộ chậm hơn không chỉ giúp bạn bình tĩnh và tự tin hơn mà còn làm bạn cảm thấy giảm stress. Nếu ai đó nói chuyện với bạn, bạn hãy … cứ từ từ thay vì muốn cắt ngang lời họ để nói ý mình …

12.Đừng lo lắng– Cố tránh, thực hiện hoặc thay đổi theo từng thời kì những cử động biểu hiện sự bồn chồn và những giây phút bực dọc, chẳng hạn đung đưa chân của bạn hoặc nhanh nhẹn gõ tay lên bàn. Bạn sẽ thấy căng thẳng và sự lo lắng có thể làm rối trí khi bạn cố làm gì đó. Cố gắng thư giãn, thật chầm chậm và tập trung vào mọi di chuyển của bạn.

13.Sử dụng tay của bạn một cách tự tin hơn– Thay vì lo lắng với tay của bạn và cào vào mặt, hãy sử dụng chúng để thông tin điều bạn đang thử diễn đạt. Sử dụng tay để miêu tả một vài thứ hoặc tăng thêm sức mạnh vào điều bạn nhấn mạnh. Nhưng đừng sử dụng chúng quá nhiều, nó có thể trở nên loãng. Và đừng cho cánh tay tự nhiên hoạt động mà phải có sự điều chỉnh phù hợp.

14.Hạ đồ uống của bạn xuống thấp– Đừng đặt đồ uống trước ngực. Thật ra, đừng giữ bất kì thứ gì trước *****g ngực của bạn vì nó làm bạn có vẻ cần được bảo vệ và trông dè dặt. Hạ nó xuống và đưa nó sang bên cạnh chân bạn.

15.Nhận thức chỗ đốt cuối của xương sống– Nhiều người có thể ngồi hoặc đứng thẳng lưng với một tư thế đẹp. Tuy nhiên, họ có thể nghĩ rằng đốt cuối xương sống là nơi cổ bắt đầu và vì thế, cần vươn cổ tiến về phía trước. Giữ toàn bộ xương sống thẳng và xếp thẳng thàng để dáng điệu đẹp hơn.

16.Đừng đứng quá gần– Một trong những điều chúng ta học từ Seinfeld đó là mỗi người thoát khỏi tình trạng không tự nhiên nhờ vào người đối thoại thân thiện. Cho mọi người có khoảng không gian riêng, đừng xâm chiếm nó.

17. Sự phản chiếu – Thường khi bạn tiếp cận với một người, khi cả hai có sự kết giao tốt, bạn sẽ bắt đầu phản chiếu vô thức người kia. Điều đó có nghĩa là bạn dần dần phản chiếu ngôn ngữ cơ thể của người khác. Để việc giao thiệp tốt hơn, bạn có thể thử tiên phong thực hiện việc phản chiếu này. Nếu anh ấy nghiêng về phía trước, bạn phải nghiêng về phía trước. Nếu cô ấy đặt tay của cô ấy lên đùi, bạn có thể làm như thế. Nhưng đừng phản ứng lại ngay lập tức và đừng phản chiếu mỗi thay đổi của ngôn ngữ cơ thể. Vì sẽ không đảm bảo tự nhiên.

18.Giữ một tư thế tốt– kéo dài nhưng chí ít, giữ một cách tích cực, thái độ nới lỏng và thoải mái. Theo cách nào đó, bạn sẽ cảm giác thoát khỏi ngôn ngữ cơ thể của bạn và có thể đổi tư thế khác