Đối tác - Liên kết

5 lỗi cần tránh khi trang điểm

Thảo luận trong 'Mẹo vặt' bắt đầu bởi AnDen, 1/9/07.

1. AnDen

AnDen "Trùm Cuối!!!"

Thực tế, nhiều phụ nữ ít nhất mắc phải 1 lỗi về làm đẹp. 5 sai lầm lớn nhất về vẻ đẹp nhan sắc và cách khắc phục dưới đây sẽ giúp chị em chúng ta đẹp hơn trong mắt người khác phái.
    1. Bạn trát phấn nền quá nhiều: Khi lạm dụng quá về phấn nền thì kết quả thu mà bạn thu được là một chiếc mặt nạ quá sáng hay quá tối.
    Bí quyết: Bạn nên chọn một màu phấn nền thích hợp với sắc tố da. Bởi phấn nền là loại mỹ phẩm mà bạn cần chọn một cách chính xác nhất. Nếu tông màu quá sáng hay quá sẫm so với da bạn thì việc trang điểm sẽ trở nên quá lòe loẹt và lộ liễu.
    Trong trường hợp không tự chọn được phấn nền phù hợp cho mình, bạn nên nhờ sự tư vấn của chuyên gia trang điểm. Họ sẽ thử một vài tông màu phấn nền lên da bạn. Loại nào khi bôi lên da mà khó nhìn thấy rõ và hoà lẫn vào màu da chính là loại phấn nền thích hợp nhất.
    2. Bạn để một kiểu tóc quanh năm suốt tháng: Hầu hết chúng ta luôn trung thành với một diện mạo mà ta thấy phù hợp, tuy nhiên kiểu tóc là thứ rất nhanh bị lỗi mốt.
    Bí quyết: Dĩ nhiên điều đó không có nghĩa là bạn phải “đại tu” toàn bộ mái tóc. Chỉ cần một vài lớp tóc đơn giản hay uốn xoăn đuôi tóc một chút thôi cũng có thể mang lại hiệu quả bất ngờ. Bạn hãy sưu tầm một vài bức ảnh về mẫu tóc mà bạn thích rồi nhờ một nhà tạo mẫu tóc tư vấn, chắc hẳn bạn sẽ có được dáng vẻ mới.
    3. Bạn không sử dụng kem dưỡng ẩm: Bạn nhận thấy da mình thuộc loại da nhờn vì thế cần gì phải làm cho nó nhờn thêm bằng mỹ phẩm dưỡng ẩm nữa?
    Bí quyết: Hầu hết phụ nữ đều nghĩ như vậy. Tuy nhiên khi có tuổi, da chúng ta tự nhiên trở nên khô ráp hơn cho dù cả ngày vẫn thấy da bóng nhờn. Hiện nay các loại mỹ phẩm dưỡng ẩm bổ sung thêm nước cho da, không nhất thiết phải là dầu, chúng hoàn toàn không làm cho da bị nhờn thêm (đặc biệt là các loại trên nhãn mác có ghi “oil-free” - không chứa dầu).
    Không bôi kem dưỡng ẩm trước khi trang điểm có thể khiến mỹ phẩm dễ dày cộm và bong ra từng mảng. Thay vào đó, bạn nên tìm cho mình một loại kem dưỡng ẩm “oil-free” và dùng dưới lớp phấn trang điểm. Những chất làm mềm da sẽ giúp lớp phấn nền và phấn phủ trang điểm mịn và bám trên da lâu hơn.
    4. Bạn không dùng mỹ phẩm che khuyết điểm: Vì vùng da dưới mắt không thâm nên bạn từ chối nó. Bạn nên nhớ mỹ phẩm che khuyết điểm là người bạn thân nhất của phụ nữ. Nó có thể che giấu vô số dấu vết không đẹp trên khuôn mặt mà trông vẫn tự nhiên.
    Bí quyết: Mỗi sáng, bạn nên dùng nó để bôi lên vùng thâm dưới mắt và góc trong của mắt. Tông màu của loại mỹ phẩm này nên sáng hơn màu da một chút. Bạn kết hợp cùng với một loại che khuyết điểm tông hồng nhạt sẽ làm dịu bớt sắc xanh của da và quầng thâm dưới mắt và cam đoan mọi người sẽ chú ý tới bạn.
    5. Bạn chọn một màu son không có sức sống: Trông môi bạn lúc này nhợt nhạt như môi người ốm hay thâm sì. Các màu son tía xám xịt, màu chì, nâu sẫm và cam chói lọi là những tông màu rất khó phát huy hiệu quả trên môi bạn. Thay vì mang đến vẻ căng mọng, bí ẩn cho đôi môi, nó lại khiến miệng bạn như xám xịt, khô cằn và dầy cộm chứ không phải vẻ trẻ trung, đầy sức sống mà bạn mong chờ.
    Bí quyết: Để khắc phục nhược điểm này, bạn nên chọn màu son tự nhiên như nâu ánh hồng, màu hoa cà hay hồng đào. Và để mang lại sức sống cho môi, bạn nên tăng hiệu quả ánh sáng bằng cách dùng thêm son hay nước bóng.

Mọi phụ nữ đều muốn mình đẹp hơn. Họ thường xuyên đọc các tạp chí về thời trang, tìm kiếm những lời khuyên mới nhất về sắc đẹp trên mạng và tiêu tốn nhiều tiền cho các loại mỹ phẩm.

(Nguồn tin: Tapchilamdep.com)