Đối tác - Liên kết

Bài hát tui iu :D

Thảo luận trong 'Thảo luận về Âm nhạc - các Fan ca sĩ' bắt đầu bởi tranvietanhtuan, 12/6/09.

1. Carnal Forge

Carnal Forge New Member

Quay qua quay lại vẫn chỉ là cách gọi. Cách gọi sẽ dẫn tới những điểm sau :
    * Có người sẽ đánh đồng như nhau ( Tức nó là 1).
    ** Có người lại ko nghĩ thế và cho là nó khác nhau hoàn toàn.
    *** Hoặc có thể nghĩ nó vẫn là cái A->Z gì đó ( :)) ) nhưng có khác nhau đôi chút ở chỗ thằng này biết abc nhiều hơn còn thằng kia biết xyz nhiều hơn mà thôi. Hehe.

Cho bạn Bóng vào nhóm * ( 1 sao)

Hehe... nghiên cứu lại đi em yêu !!!
    Cho em yêu vào nhóm ** ( 2 sao )

Cho ku Hoàng vào nhóm *** ( 3 sao )

Vậy là mỗi người 1 ý rồi !!! hehe.
    @ All :
    Hồi giờ mình cũng ko đánh đồng với nó với nhau nhưng cũng chẳng biết giải thích làm sao cả, tại lười mò mẫm nghiên cứu. Mình cứ nghĩ đơn giản thế này :
    - Chơi gần gần 5, 6,7 phần tới cái ngưỡng "nặng" của Metallica và bước qua Heavy metal --> gọi nó là Speed metal. Tiếp, mấy ông kẹ từ Metallica trở đi và chơi nặng hơn trong khuôn khổ của dòng này ---> gọi là Thrash metal.
    - Bên cạnh đó mình lại nghĩ và thấy rằng : Hình như cũng là cách gọi thôi nhưng mình nghĩ Speed metal là cách gọi cho mấy bác chơi thì chơi nhanh nhưng ko nặng, giọng vocal có vẻ còn dễ thương lắm, còn cách gọi Thrash metal thì dành cho mấy ông kẹ chơi nặng hơn và giọng vocal gầm gừ nanh vuốt hơn một tý...
    Đấy là mình nghĩ thế ko biết đúng ko !?

2. merblack

merblack Member

hì. biết tụi này hồi còn ngồi vọc ở Wikipedia. do thần tượng bộ râu của thằng Marco Hietala quá, nên tìm mò và gặp. nói chung, khi nhìn cái member của tụi này thì choáng, toàn hàng khủng ở PL. nhưng ấn tượng nhất vẫn là bé vocal, hé hé, nhìn cái môi của bé mà muốn cầm giựt cái khoen !

3. Spector

Spector New Member

Thực ra nếu bạn nghe nhiều và nghiêm túc bạn dễ dàng nhận ra những đặc điểm rất khác giữa 2 dòng. Đặc điểm về RIFFS và solos ở đây là ví dụ về Judas Priest là hoàn toàn khác biệt so với Metallica, Sepul, hay Annihilator thời kì đầu. Về vocal cũng là 1 ví dụ mà tui thiếu, vocal của Speed Metal thường cao và the thé, còn Thrash Metal thì bắt đầu gầm và thô hơn rồi.

Đã gọi là Metal thì tất nhiên nó là 1 chuỗi các kế thừa lẫn nhau để hình thành từ cái a ra cái b, hiển nhiên rồi....

Thể theo lời bác Tủn nói, cái việc riff offed đơn giản hơn thì bác nói vớ vẩn quá, xin chia sẻ quan điểm của mình như vậy. Vì riffs của Thrash Metal mà bảo đơn giản e là hơi quá đáng, 1 số bài như Tornaldo Of Soul của Megadeth không có mấy thằng ở VN này đánh đc đoạn intro đâu, hay mình tiến cử những đoạn chạy chùm 3 ở tempo 190 của Slayer,còn solo và phần hòa âm thì phải ở ngưỡng nào thì Y..Mamsteen mới thần tượng Jeff Water của Annihilator chứ :D ..

P/S: Signery của anh là sến Metal hả :cool3:

Chỉnh sửa cuối: 17/6/09
  4. tranvietanhtuan

tranvietanhtuan Đối tác NTC

nghe nặng nhức đầu rồi - xuống cái cho buổi trưa bớt nóng

5. TomSKB

TomSKB New Member

hình như các a ít có nói nhìu về Alternative Rock nhỉ!!! Có lão Tino ở đây thế nào Alter nó cũng xôm tụ!!!

Chỉnh sửa cuối: 19/6/09
  6. White Virus

White Virus New Member

Đang bàn về speed mà anh Tom ? Mai lập nguyên cái topic Alt và Nu cho bác này.

7. TomSKB

TomSKB New Member

em còn nhỏ lắm a2 ah`!!! Sinh năm 93 thôi a!!! Kiu anh thấy kỳ kỳ!!!