Đối tác - Liên kết

Bọn lưu manh trấn lột khách du lịch người Nga

Thảo luận trong 'Tin nhanh Khánh Hòa' bắt đầu bởi TCYA, 11/4/13.

1. TCYA

TCYA Member

Mình có 1 cửa hàng bán đồ lưu niệm trên đường Huỳnh Thúc Kháng, mấy tháng nay công việc làm ăn khó khăn vì lượng khách du lịch đến Nha Trang giảm. Hàng hóa thường bán cho khách nước ngoài, chủ yếu là khách Nga. Nhưng khoảng 1 tháng nay khách Nga vô cửa hàng của mình cũng không thể mua được, lý do có 1 nhóm người cứ đeo bám theo họ rồi tự động nâng giá vô tội vạ để ăn chênh lệch. Cụ thể 1 chiếc vòng giá 120.000 họ nói với khách là 500.000, 1 chiếc nhẫn giá 60.000 họ nâng lên 300.000. Khách một hai lần đầu chịu mua nhưng sau đó thì họ không mua nữa. Khách giả bộ đi 1 vòng chợ rồi quay lại nhưng vẫn thấy bọn chúng đứng canh đó. Nói với chúng thì bọn chúng gây áp lực với khách bằng tiếng Nga "giả cầy" của bọn chúng, báo CA thì sợ chúng phá quấy cửa hàng. Bọn chúng gồm 1 nhóm người 2 nam 2 nữ, đi trên 2 chiếc xe Wave và Air Black, ngày nào cũng đóng đô quán cà phê trên đường Ngô Đức Kế để canh khách Nga vì chúng biết du khách Nga tiền nhiều.
    Khu vực chợ Xóm Mới và các cửa hàng xung quanh đó đều bị chúng quấy rối kiểu này. Cửa hàng bán quần áo si đầu đường bán 2 cái áo 500.000 chúng nâng giá lên 1 triệu, của hàng bán va li bán 1 cái vali 300.000 chúng bắt khách mua 1.500.000. Thậm chí chú bán dừa 1 trái 15.000 chúng bắt đưa 500.000, chị bán rau bán 1 bó rau 10.000 thì thành 200.000, chị sửa quần áo cắt 1 cái quần 20.000 thì thành 100.000.
    Nói chung công việc khó khăn thì cũng cố gắng vượt qua thôi, nhưng mình là dân Nha Trang chính gốc, thấy người Nha Trang làm mất mặt dân nha Trang quá nên bức xúc. Không biết có cách nào để bọn chúng không còn lộng hành như thế nữa không?
    P/S Hôm nào chộp được hình của chúng đưa lên cho mọi người chiêm ngưỡng.

2. Quyn

Quyn Member

Chắc phải đi học tiếng Nga, cứ thế này không được rồi:lee:

3. toi la toi

toi la toi New Member

Mình càng sợ bọn chúng càng làm tàng . Bạn cùng mấy hộ buôn bán cứ gửi đơn lên CA là được giải quyết ngay , đây đang là một tệ nạn mà Nha Trang - Khánh Hòa đang làm rất triệt để . Chúc bạn thành công và đông khách nhé .

4. Michael Nguyễn

Michael Nguyễn Member

đúng là lưu manh khốn nạn thật. báo CA là xong chứ vậy sao làm ăn

5. rotweler

rotweler New Member

làm kiểu này thì vài năm sau ko còn 1 bóng du khách nước ngoài

6. noname1989

noname1989 Member

123

cái này mà ko làm ráo riết thì mất tiền từ khách nga chứ chẳng chơi

7. xitrum_lovely

xitrum_lovely Member

Công an thẳng tiến ! Loại trừ triệt để mấy cái thành phần "Con sâu làm rầu nồi canh" !:bansung:

8. ngovantrung

ngovantrung Active Member

Theo mình nghĩ, có cách đơn giản bạn có thể dễ dàng thực hiện mà không làm phiền ai, đó chính là niêm yết giá lên hàng loạt sản phẩm của bạn (mất công đầu tư xíu), viết bằng tiếng Nga và tiếng Anh cũng được.... gắn theo hàng loạt. Khách hàng vào hỏi thì bạn cứ coi "DOG" như khách lạ... thôi, ko cho người ta lấy biển giá đó đi. Du khách vào xem họ tự nhìn được bảng giá và tự biết là ntn....
    Khi du khách biết cần mua sản phẩm này, bạn nói với Du khách là Cửa hàng có mở thêm dịch vụ vận chuyển hàng "Free" hoặc có tính phí... gì gì đó đến tận nơi khách ở, và đừng quên gửi cho người ta mã số sản phẩm cũng như card của bạn... zị là xong... bọn kia sau vài lần ko sơ mú gì cũng tìm lủi.
    Chúc bạn may mắn

Chỉnh sửa cuối: 12/4/13
  9. tran chien thang

tran chien thang Member

Mafia

Bọn mafia ban đầu cũng chỉ như mấy thằng này. Nếu không báo công an tóm ngay thì sẽ có ngày chúng phát triển như Năm Cam SG. Mong CA Nha Trang sớm có chuyên án để người dân lương thiện làm ăn, du khách đến NT yên tâm.:bansung:

10. TCYA

TCYA Member

Nói chung nếu du khách không có tâm lý sợ hãi bọn chúng thì mình dùng phương pháp như bạn cũng được. Nhưng mình nhận thấy hình như khách Nga rất e ngại bọn này, mình đã đưa giá rõ ràng rồi nhưng chỉ cần chúng đưa mắt nhìn 1 cái là khách bỏ đi ngay không dám mua với giá đó. Khách biết bọn chúng đang làm tiền nên cố tình đi vòng vòng 1 hồi lâu rồi quay lại mà cũng không thoát được...

11. ngovantrung

ngovantrung Active Member

Đúng vậy, nếu bạn đi mua hàng, mà xảy ra sự việc hai giá khác nhau trên cùng một sản phẩm, bạn cũng sẽ e sợ, ngay cả khi bạn là người bản xứ chứ nói gì đến khách du lịch. Bạn là chủ kinh doanh thì ko sao, nhưng nhóm kia mang tính chất "côn đồ" thì du khách phải sợ hơn. Mình nghĩ họ lựa chọn không mua lúc đó là hợp lý, và tốt cho cả hai bên (họ và bạn).
    Họ đi lòng vòng và quay lại, chứng tỏ họ muốn mua món hàng đó của bạn.

Vậy, bạn gửi cho họ một tấm card (bạn nói với người ta khi người ta rời quán cùng nhóm kia.... Mong quý khách ủng hộ và ghé thăm..., nếu quý khách muốn ship hàng... thì gì gì đó.... qua số điện thoại...) như zị là bạn vẫn bán được hàng mà du khách cũng mua được món đồ ưng ý (Tất nhiên bạn phải mở thêm dịch vụ).

P/s. Chiêu trò này có thể là cạnh tranh bất bình đẳng... bởi một cửa hàng khác... bạn xem lại thử xem, biết đâu đó