Đối tác - Liên kết

Buổi cafe kể lể chuyện học và xài tiếng Anh

Thảo luận trong 'Sự kiện Offline NTC' bắt đầu bởi mccopywriting, 20/7/14.

1. mccopywriting

mccopywriting New Member

VỀ BUỔI CAFE KỂ LỂ CHUYỆN HỌC & XÀI TIẾNG ANH
    [Tại Nha Trang, LẦN 1.2014]

Càng về già, với kinh nghiệm tự học và kiếm tiền trong những việc liên quan đến tiếng Anh, mình càng thấy việc giỏi tiếng Anh là chuyện KHÔNG KHÓ, chỉ khó hơn việc sử dụng thành thạo trang tìm kiếm Google để lần ra đúng thông tin mình cần tìm một chút thôi.
    Với mình, không nhất thiết phải mất thì giờ ngồi cày cả bốn kỹ năng nghe, nói, đọc viết. Chỉ cần BIẾT CÁCH tập trung phát triển hai kỹ năng quan trọng là NGHE và ĐỌC, thì hai kỹ năng còn lại sẽ tự động phát triển theo. Đó là cái tiến trình căn bản và tự nhiên nhất.

Muốn NGHE để NÓI giỏi, cần nghe NHIỀU, CHỌN cái để nghe, và nghe ĐÚNG CÁCH.
    Muốn ĐỌC để VIẾT giỏi, cần đọc NHIỀU, CHỌN cái để đọc, và đọc ĐÚNG CÁCH.

Đó là cách học ĐƠN GIẢN nhất, theo mình.
    Đơn giản, nhưng sẽ rất CHÔNG GAI nếu mình thiếu nỗ lực và kiên trì.

Và một điều nữa mình khẳng định: cách nhanh nhất để giỏi thạo tiếng Anh là... HỌC THUỘC LÒNG [THIẾU ĐIỀU GIỐNG NHƯ MỘT CON VẸT].
    Vấn đề là phải HỌC THUỘC cái gì? HỌC THUỘC thế nào? Học thế nào để không cố thuộc mà vẫn thuộc, để rồi nói hoặc viết ra nó chuẩn như bọn đế quốc?

Giữa tháng 8 nóng bức này (và cũng có thể sớm hơn), mình sẽ tổ chức một buổi cafe tâm sự hàn huyên về vụ này. Trong buổi hôm đó:

+ Mình sẽ thảm thiết kể lể cho các Bạn nghe về con đường mình tự học tiếng Anh để bước chân vào nghề dịch thuật thế nào, về những gì sai lầm phải bỏ liền cùng những gì hiệu quả cần làm ngay để giỏi tiếng Anh cho mau.

+ Các Bạn tham dự cũng được quyền đứng lên khóc lóc về những nỗi nhục khi học tiếng Anh hoài mà không xài được. Và mình sẽ tư vấn vuốt nhục cho các Bạn.

Đủ số lượng 20 người (không hơn không kém), mình sẽ tổ chức ngay buổi uống cafe kể lể thảm thiết như trên.
    Phí tham dự: 50k/người (+ tiền nước tự tính). Đối tượng: thiệt sự máu me với tiếng Anh; ai không máu me thì ở nhà, không lăn tăn chạy tới kiểu coi thử hay nghe cho vui.

Từ bây giờ, Bạn có thể vô link này (http://bit.ly/1wKA6xD) để đăng ký tham dự và rủ rê bạn bè mình cùng tham dự. Ai có thắc mắc gì về tiếng Anh cần mình giải đáp trong buổi cafe sắp đến, cứ tự tiện điền câu hỏi vào form đăng ký luôn. Mình sẽ gác tay lên trán suy nghĩ để bữa đó trả lời cho các Bạn.

P.S.: Đây là phiên bản gọn nhẹ hết mức của chương trình ĐÁNH THỨC GÃ TIẾNG ANH KHỔNG LỒ (https://www.facebook.com/GaTiengAnhKhongLo) mình tổ chức tháng 03 năm ngoái với hơn 200 bạn tham dự.

2. tudotaichinh

tudotaichinh Well-Known Member

Cảm ơn anh!

Rất tuyệt!
    Hy vọng sớm có buổi off