Đối tác - Liên kết

Cáck nghe Rock (dành cho Metalhead) (sưu tầm)

Thảo luận trong 'Thảo luận về Âm nhạc - các Fan ca sĩ' bắt đầu bởi merblack, 12/6/09.

1. merblack

merblack Member

Tôi nghĩ, nghe rock có nhiều kiểu, nghe để giải trí, nghe để suy gẫm, nghe để nghiên cứu và nghe vì đua đòi. Tôi không nghĩ nghe rock để đua đòi, vì nếu nghe để đua đòi chắc hẳn tôi đã không học cách nghe rock. Có thể bạn nghe để giải trí hoặc nghe để suy gẫm. Sau đây là một số lời khuyên nếu bạn muốn tìm đến rock như một phương tiện giải trí lành mạnh và bổ ích:

- Xác định dòng nhạc mình thích. Rock có nhiều thể loại từ rock and roll cho đến nu-metal. Bạn phải xác định mình thích thể loại nhạc nào trước. Đừng chạy theo trào lưu, thấy người khác nghe cái gì mình cũng bắt chước mà nghe. Mỗi người cảm nhận về âm nhạc khác nhau. Người nghe nhạc kị nhất là đua đòi cho ra vẻ sành điệu. Vì nếu bạn là kẻ đua đòi, bạn sẽ không cảm nhận được rock. Người yêu rock thực sự có một phong cách riêng chứ không phải là người chạy theo phong cách của người khác. Vì vậy nếu khởi đầu bạn thích nhạc pop, ballad hay thậm chí boyband đi nữa, nhưng bạn có thể cảm được thì coi như bước đầu bạn có thể nghe rock. Đừng ngại khi dòng nhạc mình nghe không nặng, không dữ dằn như thiên hạ. Không nghe được thì bảo không nghe được, thế thôi. Thằng nào ngoác mồm cười to thì gió vào mồm, đau bụng kệ bố nó.

- Chuẩn bị vốn tiếng Anh kha khá để nghe nhạc rock: Rất nhiều ca khúc nhạc rock có phần lời rất sâu sắc và ý nghĩa. Nếu bạn hiểu được ý nghĩa của những bài hát đó,tất nhiên sẽ cảm được nhiều hơn. Nghe nhạc rock cũng có thể làm khả năng Anh ngữ của bạn tốt hơn nếu bạn chịu khó tra cứu từ ngữ, tìm hiểu các cách nói, tiếng lóng và tập phát âm chuẩn. Nếu bạn cảm nhận được những ca khúc đẹp của nhạc rock, tất nhiên bạn sẽ tránh xa những ca khúc chỉ toàn là “shit!” “f**k!” hay “b*tch!” mà rất nhiều người nghe rock lầm tưởng thế mới là nhạc rock, thế mới là cá tính, là nổi loạn.

- Cách nghe một ca khúc thế nào cho có hiệu quả? Lúc đầu nghe một ca khúc, cái đập vào tai đầu tiên là giai điệu của bài hát đó có gây ấn tượng hay không, có dễ nghe, dễ thuộc hay không. Vì vậy tôi khuyên bạn không nên ôm một đống những thứ khó nghe về tra tấn mình để mang danh là kẻ nghe rock. Tìm những ca khúc dễ nghe, gần gũi để nghe trước. Sau đó nghe đến phần ca từ. Ca từ có ý nghĩa không, có đẹp không? phong cách hát của ca sĩ có diễn tả được cảm xúc và cái đẹp của bài hát hay không? Nếu bạn tìm hiểu được cái đẹp của một ca khúc về mặt giai điệu và ca từ có nghĩa là bạn đã cảm nhận được 50% ca khúc đó. Tiếp theo là bạn tập nghe thử hoà âm của ca khúc. Tập thử tách tiếng guitar, tiếng trống, tiếng bass, tiếng organ, hát chính, hát bè ra nghe riêng. Một ca khúc hay về mặt phối âm là các nhạc cụ kết hợp với nhau một cách nhuần nhuyễn và dung hoà nhưng vẫn tôn lên vẻ đẹp của nhau, không che khuất nhau. Nghe nhạc cũng như xem tranh, lúc đầu bạn đứng xa để xem toàn cảnh bức tranh, bố cục và nội dung. Sau đó bạn đến gần hơn để xem từng chi tiết. Và cuối cùng nếu bạn là người am hiểu về hội hoạ, bạn sẽ phân tích từng nét cọ, cách pha màu của người vẽ tranh để cảm nhận được vẻ đẹp của bức tranh đó. Khi bạn phân tích được một bài nhạc về mặt nội dung lẫn nghệ thuật, tự nhiên bạn sẽ không còn thích nghe những ca khúc thị trường nữa vì những ca khúc đó chẳng có gì đáng nghe và đáng học hỏi.

- Sẽ rất có ích nếu bạn học chơi một loại nhạc cụ nào đó: vì nói đến nhạc rock hoặc các thể loại nhạc nghiêm túc khác, nhạc cụ đóng vai trò rất quan trọng. Chơi được một nhạc cụ, không những bạn có thể thể hiện lại ca khúc mình yêu thích qua cách cảm nhận của mình mà nó còn giúp bạn về mặt tư duy trong việc cảm nhận âm nhạc.

- Tìm hiểu về ban nhạc mà bạn yêu thích: Bây giờ phương tiện thông tin tiên tiến rồi, bạn không phải lo không tìm được thông tin nữa. Thời tôi mới nghe nhạc, đĩa CD chưa có hoặc rất đắt, internet thì không có, sách báo về nhạc nước ngoài cũng không có nốt. Quanh đi quẩn lại chỉ có một số ban nhạc thông dụng như Beatles, ABBA, Bee Gees, Wham!….Nhưng người nghe lúc đó nghe với một thái độ khát khao tìm hiểu và thực sự cảm thấy hạnh phúc khi phát hiện ra một điều gì đó mới mẻ trong những ca khúc tưởng chừng như quen thuộc đấy. Đến bây giờ tôi vẫn còn giữ những cuộn băng cassette nghe đến nhão nhoét thời còn học cấp hai và những bài báo in lem nhem cắt ra từ những tờ báo giấy vàng ngãy xưa. Bây giờ thông tin quá nhiều cũng làm cho ngưòi nghe khó mà chọn lựa vì bây giờ người ta nghe nhạc như một thứ thời trang hơn là cảm nhận cái đẹp của nó.

Sau khi tìm hiểu về ban nhạc, bạn có thể mở rộng ra tìm hiểu về dòng nhạc của ban nhạc đó chơi, những nhóm nhạc tương tự, xuất xứ và hoàn cảnh xã hội của từng thời kì thông qua các ca khúc. Các ca khúc nhạc rock thường hay phản ánh trung thực xã hội. Ví dụ bạn nghe nhạc của những năm 60-70, bạn sẽ biết thêm về phong trào hippie, thái độ của giới trẻ đối với chiến tranh Việt Nam. Nghe nhạc của thập niên 80, bạn sẽ nhận thấy được sự chi phối của các phương tiện truyền thông mà điển hình là kênh truyền hình MTV. Nhạc rock còn phản ánh được nét đặc trưng văn hoá của từng vùng. Nhạc rock Anh khác nhạc rock Mỹ khác rock Bắc Âu và rock Đông Âu về chủ đề và thái độ nhìn nhận một vấn đề.

Thật ra nghe rock có rất nhiều điều để học nếu bạn thực sự muốn cảm nhận nó một cách đúng đắn. Nên nghe theo kiểu “mưa dầm thấm đất” bắt đầu từ những ca khúc đơn giản trước chứ đừng vơ vào rồi ôm không xuể.

Đối với những người mới tập nghe rock, máu còn nóng nên thường hay có những ngộ nhận về nhạc rock và các thể loại âm nhạc khác mà bạn nên tránh:

- Coi nhạc rock là thể loại nhạc tối thượng, còn những thứ khác là rác rưởi. Tôn trọng các thể loại nhạc khác, nghe và cảm nhận. Không có thể loại nào là độc tôn cả. Bạn có thể thích rock nhất những không vì thế mà bạn bảo rằng nhạc rock là thiên hạ vô địch.

- Đề cao dòng nhạc của mình và chê bai những dòng nhạc khác là không rock. Có nhiều người đánh đồng nhạc rock với death, black, hay nu-metal, nói chung là những dòng nhạc rock gào thét gầm rú và thời thượng rồi quay ra chê bai những người thích nhạc blues rock, rock and roll hay là hardrock. Thực ra tất cả đều là rock. Bạn không thích thì không nghe, thế thôi.

- Luôn miệng chửi thề, ăn mặc hầm hố, đeo sên đeo xích lủng xủng loảng xoảng, xâm mình vằn vện, hút thuốc nốc rượu ra vẻ ta đây dân rock. Làm như vậy khiến rất nhiều người ác cảm với rock và tự hạ thấp tư cách của mình.

- Khi dễ, ăn hiếp,chê bai hoặc bắt nạt những người mới tập nghe rock. Ai cũng có lúc bắt đầu. Hơn nữa nghe nhạc để làm phong phú thêm tâm hồn chứ chẳng phải để ăn thua ai. Anh nghe nhiều , biết nhiều thì tốt cho anh chứ chẳng tốt cho ai.

Bấy nhiêu điều đó, hi vọng là có thể giúp bạn tìm hiểu và yêu nhạc rock và những thể loại nhạc khác. Chúc bạn có những khoảnh khắc ý nghĩa với rock. Nếu bạn thử qua những phương pháp mà tôi vừa nêu mà vẫn không cảm được rock thì đừng cố gắng. Cứ trở về với loại nhạc mà mình yêu thích. Nghe rock cũng chỉ để giải trí mà thôi, đừng vì không nghe được rock và dằn vặt, khổ sở. Cái gì cũng thế, miễn cưỡng không hạnh phúc. Mình nghe những gì mình thích là được rồi.

P.S : cũng xin chân thành cám ơn những ai đọc bài này và có những đóng góp tích cực để phát triển chủ đề. hi vọng đừng có người ăn hôi, bu hôi, đánh hôi, nói hôi...... Ai đọc rồi thì có thể viết thêm, ai chưa đọc thì cũng xin cám ơn đã bỏ ít thời gian tìm hiểu !
    Hi vọng anh em sau khi đọc xong bài này có một cái nhìn khác về ROCK/METAL, đừng có hô hào lên hô là nặng thì đú, nhẹ thì đết, nhé, nhé ! THÂN,

Chỉnh sửa cuối: 12/6/09
  2. tranvietanhtuan

tranvietanhtuan Đối tác NTC

:D Đú trí thức

3. Bóng tối

Bóng tối Moderator

=)). dã man, làm nguyên một bài đi giáo huấn luôn.
    Nghe nhạc thì chỉ thích những bài nào thể hiện được một phần cảm xúc của mình, hoặc mang tới những cảm xúc mới lạ thôi, còn lại hok chú ý. :D
    Chỉ là ng nghe nhạc thôi, cần đơn giản thế là đủ. Cũng như ng ta đọc thơ ý ạh. :).

4. merblack

merblack Member

hố hố, đưa ra bài viết là biết ngay là có kụ bu hôi, đúng là hôi nách thiệt. cống !!!!!! Chẳng khác mùi lầu 7 tí nào !
    @all : ăn cơm cũng cần có cách, chẳng lẽ chỉ cần ăn, còn ăn sao cũng đc à. hé hé. tùy mỗi ng, thấy thik thì đọc, ko thì thôi, chẳng màn. ai giỏi rồi, pro rồi thì ko bàn tới. có cái đầu thì đừng khoe ra cho ng ta biết, đôi khi đầu cùi, đầu ghẻ thì chẳng đáng mặt, đầu mà đội mũ công nhân thì che cái đại lý ... vi khuẩn chứ chẳng có gì hơn.
    ngang đây :dungnoinua:

Chỉnh sửa cuối: 12/6/09
  5. tranvietanhtuan

tranvietanhtuan Đối tác NTC

6. dark soul

dark soul New Member

trời ai rảnh quá cũng chịu khó vik bài này quá hen, mà mình cũng rãnh quá để coi nữa =)). mà metalhead là cái gì vậy ta? Mình sợ mấy bạn tự xưng là "head" lắm í :">

7. TomSKB

TomSKB New Member

hì hì!!! PÉ Tôm chỉ thích mỗi Lu Me Tồ thôi ạh!!! Các anh chị nghe nhìu rồi bảo e quê mùa nữa đấy!!! Điển hình trên diễn đàn này có 1 ng` đã từng như thế và bi h` đã biến mất tăm!!!

8. linguitar2008

linguitar2008 New Member

Nói nhỏ nghe nè Dimebag là thần tượng 1 thời của anh đấy,giờ già rồi chuyển qua jazz rock nghe cho nó đầm.giờ toàn nghe Jimmy Bruno,Lee Ritenou,Larry Carlton,Frank Gambale,Pat Martino,Wes Montgomery,Howard Roberts,George Benson,joe satriani,Steve Vai,Pat Martino,Chick Corea... nói chung ai chơi hay thì mình nghe thôi nhờ!ah có ae nào nghe thử Stanley Jordan đánh guitar chưa anh thấy nó cũng good lắm.bữa ku Tino nhắc lai band Savatage 1 thời nhớ lại bài Chance hay phết!!!

9. Wisdom&Dumb

Wisdom&Dumb New Member

Thank Merblack! Tại sao anh em rockers lại không đề cao bài sưu tầm này nhỉ? Mình thấy người viết rất có tình có lí. Mình nghe rock cũng đã gần 10 năm nay, cũng đã thử nghe death, nu-metal, black... nhưng chịu, mình vẫn chưa "cảm" được những gì mà những dòng nhạc này chuyển tải. Tất nhiên là toàn bậc master về rock mới có thể chơi được những thể loại này, mình muốn tìm hiểu, muốn nghe nhưng âm nhạc cũng như ẩm thực: ớt cay ăn mãi cũng thấy ngon, rượu cay uống mãi cũng ghiền! Quan trọng là không thể vội vàng được, cái gì đến một cách tự nhiên thì mới nuôi dưỡng được cảm xúc lâu dài. Biết đâu một ngày nào đó mình lại ghiền mấy cái "món" này thì sao!
    Thấy anh em tranh luận sôi nỏi trên diễn đàn về cái vụ "đú đởn" gì đó thấy mệt quá! Chả giải quyết được cái mẹ gì. Ghét ai thì chỉ thẳng mặt nói thẳng tội, chứ nhất thiết cứ phải chửi nhau loạn xà ngầu như vậy? Lợi ích của việc này là gì? Người chê người khác "đú" đã sai rồi, mình lại quay lại chửi họ hóa ra mình "đú" thật? Thấy sai thì xin lỗi là chuyện thường tình, đừng vì chút sĩ diện cá nhân mà không dám tạ lỗi. Thấy người sai thì mình cũng nên nói thiệt hơn, chứ cứ với những lời lẽ mạt sát nhau như vậy lỡ người "ngoại rock" hoặc có ai muốn tìm hiểu nhạc rock mà nhảy vô diễn đàn này có phải là xấu mặt anh em không? Rồi họ nghĩ sao về cộng đồng rocker? Người đang tìn hiểu rock thì còn nhã hứng mà tìm hiểu nữa không? Thực tế theo tôi cảm nhận thì rocker là người rất hiểu biết về âm nhạc, sống nhiệt tình và nóng bỏng đam mê (hầu hết là những người được ăn học đàng hoàng nữa, toàn dân học sinh sinh viên không à!). Đừng để họ nghĩ rocker là những người "nổi loạn". Chúng ta "nổi loạn" nhưng có học thức!
    Nghe nhạc cái quan trọng là cảm nhận, thấy hay thì mới bắt đầu tìm hiểu. Đứa trẻ trong bụng mẹ có biết nhạc nhẽo là cái quái gì đâu mà khoa học lại công nhận vai trò phát triển một số giác quan nhất định, sự định hình phát triển trí tuệ nhất định khi cho trẻ nghe nhạc giao hưởng? Cái đó thuộc về "cảm"!
    Dòng nhạc nào cũng có cái hay của nó. Rock không phải là thể lọai nhạc "vua" nên không thể đem ra để cân đo đong đếm các dòng nhạc khác. Thực tế âm nhạc luôn có sự kế thừa giữa các thể loại, rock không thể đứng độc lập và phủ nhận các dòng nhạc khác được. Khi tuổi đã cao, cảm nhận đã tốt, suy nghĩ đã chín muồi, không còn nông nổi và cuồng nhiệt được nữa... bạn sẽ tìm đến thể loại nhạc nào? Xin nhớ cho: Sự tinh túy luôn đến sau cùng!
    Nhưng bây giờ tuổi trẻ hãy còn đang trong tầm tay thì phải dành nhiệt huyết cho rock. Thật bất hạnh cho những kẻ chẳng biết đến rock là gì, những tâm hồn đó cũng chẳng khác gì căn nhà của người xứ lạnh thiếu đi lò sưởi!
    Nghe được gì cũng tốt, "cảm" được gì cũng tốt. Mình không "đú" thì lo gì người khác nói mình là đú? Suy nghĩ chín chắn một chút thì cái chủ đề này chẳng đáng để anh em mình vác lên bàn thảo luận lấy một phút.
    Nhân đây gửi đến Phi Thanh những lời này: Tốt nhất Phi Thanh nên chấm hết vai trò Mod của mình đi. Vì thực tế Phi Thanh rất vô trách nhiệm!

10. merblack

merblack Member

thấy box rock nào, ở 4rum nào, cái topic nào cũng có người chọc phá, đánh hôi, làm loãng hết cả topic. ví như cái Elite Cf giờ thành "đú topic" rồi.
    Qua đây cũng nhận trách nhiệm ở bản thân là merblack cũng đứng trong hàng ngũ phá hoại đó.
    thôi, giờ chấm dứt đi, để có mấy cái topic hay cần sự đóng góp nhiều.
    @dimebag:ko có gì phải sr, mình biết bạn cũng bức xúc, vì mình cũng thế, đôi khi mình muốn chửi thề lắm nhưng mà .. dù sao cũng phải giữ sạch topic, sợ bị del mà. hoan nghênh bạn đến với topic này, đóng góp ý kiến nhé.
    WELCOME TO HELL !!!!!!!!!!!!

11. FloraAtDawn

FloraAtDawn New Member

rượu, thuốc, tắt đèn ... nói chung là hạn chế những gì làm phân tâm, và quan trọng nhứt là dàn âm thanh hay

phòng tao có mấy cái đèn trần đỏ chét, tối mở lên nghe Rock K Ngh là toẹt vừ

12. wwefanlovely123

wwefanlovely123 New Member

ôi thanks bài viết của bác bác viết hay qua em cũng là dân ghiến rock đây ghiền rock nhất nhưng vẫn thích những thể loại khác^^ em thích nhất Rock and roll và Blues Rock cả Country Rock nữa mà bác nói đúng nhạc rock là con lai của nhiều nhạc như Blues, Country, Pop,... nếu chúng ta thích Rock mà phủ nhận các nhạc khác thì đã đánh mất đi nguồn gốc và tinh túy của nhạc Rock chúng ta phải trân trọng cái nôi của rock đó là các loại nhạc Blues, country, pop,.. và tôn trọng các loại nhạc khác rock không sống đơn độc mà hòa hợp với các nhạc khác nữa chứ để tạo ra các thể rock độc đáo ví dụ Blues Rock nè^^ Nu-metal (Likin Park chơi cái này hay lắm tuy nhiều người hem thích band này nhưng em thích lắm có DJ vào chơi đã ai cũng kêu là rock của họ ảnh hưởng hiphop nhiều quá nhưng hem sao rock và hiphop chung nguồn gốc mà^^ vả lại chủ đề về môi truờng của Likin Park cũng hay mà âm nhạc và nhạc rock điển hình nói chung nên đề cao giá trị cuộc sống vui tươi hơn là than thân trách phận để thể hiện đúng bản chất của Rock).Thanks bác cái nè.:uongruou::uongruou::uongruou:.

13. Carnal Forge

Carnal Forge New Member

Có cần chân dài đi đi lại lại ko ông cố ??? Nếu cần mai kêu ku Thùy tuyển thêm vài chip xinh xinh ... "Phê" mọi thứ luôn !!!

14. FloraAtDawn

FloraAtDawn New Member

Rock K Ngh ko cần chưn dài, chỉ cần bánh cuốn chấm tương ớt

15. Carnal Forge

Carnal Forge New Member

Có long lon được ko anh ! Em thấy món đó ngon. Ai muốn thưởng thức món long lon ( Lòng lợn ý) qua Elite . Cạnh sát bên Elite có cái quán "Long lon - Tiet canh) - Ghi nguyên si như bảng hiệu quán ghi. Ngn phết. :))

16. phi thanh

phi thanh Member

Khi người ta chẳng còn đam mê, hứng thú nữa thì chấm hết đi.
    Chẹp, chưa kịp đọc được mấy bài chửi nhau, nói chi đến del bài, AD làm hết rồi.
    K có time thành ra vô trách nhiệm.
    Chấm.
    Hết.

17. Exit

Exit New Member

Rất kết cái chữ kí của Phi Thanh đó nha!!! Đổi chữ thành Keep Hello đi!!! ^^

18. TomSKB

TomSKB New Member

Quán này làm ngon phết! :)

19. White Virus

White Virus New Member

Thấy từ long lon >>> Tý nữa hiểu nhầm ! Buồn cười quá !

20. Carnal Forge

Carnal Forge New Member

Hơi bị nhiều người hiểu lầm như bạn rồi đấy !!! :))