Đối tác - Liên kết

Cafe Rock đầu tiên of RFC Nha Trang

Thảo luận trong 'Thảo luận về Âm nhạc - các Fan ca sĩ' bắt đầu bởi em_trai_kurt, 26/2/09.

1. fire

fire Member

ko phải, theo kinh nghiệm ngồi đồng cf của tui thì quán đó đi sai sách rồi, dạng như nữa chừng xuân, mở to ko phải mà mở nhỏ cũng ko luôn, mở lưng chừng lằm, quán đó cơ bản là chủ ko biết sử dụng nhạc hợp lý, đang mở nhỏ để nói chuyện gặp bài nào to lại để yên trong khi lúc đầu đều đều như nhau, đặc biệt, lúc khách đông thì mở càng to ác, ahha, giá cf cũng trên trời luôn

2. Carnal Forge

Carnal Forge New Member

ok là giá cafe khá mắc !!! còn mở nhạc thì lèo tèo ...

3. Exit

Exit New Member

Em xin góp một số ý kiến, anh "em trai Kurt" đọc kĩ nhé.

1.Cứ theo mô hình Trúc Mai mà làm.

2. Quán mở không phải để đú, chủ quán phải luôn tâm niệm trong đầu là mở quán để kiếm lời.

3. Lặp lại: quán mở không phải cho bọn rảnh đú. Nên biện pháp khi gặp chúng:
    Nhãi con: cút.
    Giang hồ: cút.
    Những thằng muốn vào quán để sống với phần CON của mình: cút.

4. Không gian bình thường như một quán cà phê bình thường những năm 90.

5.Nhạc: nếu đã máu mở quán cà phê rock, thì đừng có lúc nào đó rảnh rỗi mà nhét nhạc khác vào.

4. toanpro

toanpro New Member

ý tưởng hay tuyệt cú mèo đấy bồ tèo ơi,,,,mìh cũg rất thíck rock,,,,,mà khi nào mỡ vậy,,,cho ah e pít để đến ủg hộ,,,,

5. Carnal Forge

Carnal Forge New Member

Ai khoái nghe Metal và uống cafe ngon tới đây này - Elite cafe - đường Đoàn Trần Nghiệp ( Mình chỉ rõ cho các anh em nào muốn tới dễ tìm nhé: Đi tới đường Đoàn Trần Nghiệp giao với đường 2/4 thì đi hết tới cuối đường và rẽ phải để đi lên ĐH Nha Trang. Quán nằm bên phải. )
    - Quán mở nhạc khá ổn ! Tuy nhiên đa phần toàn mở Ballad. Nhưng nếu yêu cầu mở Metal thì cũng Ok. Nhạc mở khá to nhưng âm thanh thì chưa tốt lắm. Nói chung Elite là cafe duy nhất bạn có thể tìm thấy nhạc Metal thường xuyên. Nhạc của quán thì chưa có nhiều. Mình cũng burn tặng chủ quán mấy cái collection khá hay. Anh em nào rãnh rỗi và thèm Metal cùng cafe ngon thì qua đây. Giá cả rất sinh viên ! Quán thoáng - nhỏ và sạch sẽ. hehe.. Đối diện quán là cái nghĩa địa khá đẹp. :)) Ai rãnh thì hú mình vì mình ở gần đấy.

6. greenpower2015@yahoo.com

greenpower2015@yahoo.com New Member

theo lý này thì quá cứng nhắc.
    Đây vẫn là ý tưởng kinh doanh, nên vẫn phải đặt chất kinh doanh lên làm đầu.
    Thực tế quán sá NT thì đầy nhưng tìm chỗ chơi ko ra / bạn sinh ra dược mô hình chắc chắn sẽ có nhiều , rất nhiều khách ban đầu... nhưng cố gắn dung hòa nội dung để nuôi ý tưởng lâu lâu. Rock là cái lõi trong mô hình nhưng phải có chính sách " mưa dầm thắm lâu".

Foster beer đang gầy dựng rock trong giới trẻ VN, bạn có thể làm 1 mắc xích trong chương trình của họ tại NT, bạn sẽ được cũng cố thêm ý tưởng, hỗ trợ phần nội dung , lăng xê trên forum của Fan.... nhiều thứ lắm. Hy vọng lúc bạn khai trương , các fan có dịp cụng ly free của Foster beer:rock-on:

7. Spector

Spector New Member

Exit nói chuẩn đó ku.

8. dark soul

dark soul New Member

các quán nhạc rock bi h sao thấy chú trọng đến metal quá, trong khi đó những dòng khác alter, nu hay brit pop... cũnga rock nhưng lại thấy có vẻ bị cho ra rìa nhều hơn. Có thể mở nhạc làm sao như giới thiệu alb mới của các band, kể cả clip nữa, hoặc là nguyên video đi tuor của band chẳng hạn, như thế sẽ mới mẻ hơn. Bên T bi h "vắng bóng" metalcore, nu, alter rồi... mặc dù tôi ko nghe các thể laọi ấy nhưng mở nhạc như vậy thì cũ rích quá, htieeus gì bàn chơi alter hoặc nu hay, đúng ko?

Quán ở Nt thì cũng nên mở các loại nhạc dễ nghe trước, để thu hút khách, cũng dần định hướng cho ngta rock ko phải là loại nhạc quá ồn ào. Nói thật là nếu quán chỉ đòi hỏi chỉ có a e rock fan "ko đú" thì liệu đếm đc bao nhiêu ng? biết ng nào là đú và ko đú? ko lẽ ngta vừa bước vào quán rồi bằng trực giác hay linh cảm nghĩ là họ đú rồi đuổi ngta đi à? Buôn bán như vậy làm sao đc? Sáng có thể chơi những bài nhạc, rồi chiều tối năgj dần lên và kết thúc bằng những bài ballad hay doom ballad... Cũng có thể có 1 trải nghiệm mới như quán 150 của anh An Cò, chiều thì mở death rồi tối mở gothic, power ballad hay doom, unplugged... cũng khá hay đấy chứ, ko nhất thiết đến tối nhạc phải thật quằn quại hehe ;)

9. keke

keke New Member

Thường thì mở kiểu này chỉ dành cho các bạn mới bít đến rock, còn các bạn đã "già" với rock thì chỉ có metal mới có thể "kê đơn chữa bệnh" được.
    Phong cách mở nhạc còn tùy thuộc vào tâm trạng ng` canh nhạc, đau phải khi nào cũng ầm ầm đau.
    Mình lấy ví dụ như Dạ Nguyệt ấy (chỉ nói cà phê rock thui nhe, còn cf dance hay.... :"> k nói) cả ngày thì đóng cửa, tối 7h mới thèm mở cửa cho ae ghé vào :zzz:, nhưng mà tối thì đông đen giống như Tùng vào những ngày cuối tuần, có điều bên DN thì thoáng hơn, còn như Tùng: vào cuối tuần ngộp quá, ngồi nghe bên Tùng phê thì có phê hơn Dạ Nguyệt nhưng mà cứ cảm thấy ngộp ngạt khó chịu quá. Dạ nguyệt tuy giờ giấc mở hơi trễ nhưng cũng đau có mở nặng lắm, cứ power/gothic/melodeath/meloblack/metacore - grindcore (emo, alt, punk k chơi, chơi lên làm ng` nghe hư tai :D), deathcore..., rồi lên death lun (có điều bên này mở rất ít tech/prog death lắm), còn brutal thì hiếm khi ku DJ nó mở cho, rồi trở về với ballad/classic nhè nhẹ để ae về nhà dễ ngủ. Giá cả bên DN thì hơi cao 1 tí gần gấp 3 bên Tùng (tính trên 1 món) nhưng đắc khách lắm cơ.
    Cái quán Elite ấy có vẻ hơi bị khó kiếm ấy, mình là dân nha trang nhưng chẳng bít đường đó chỗ nào cả =)), chắc a Dương phải scan cái bản đồ lên để ae ở đây ai xa nha trang lâu năm thì còn bít đường mà mò đến. Nếu quán đó thiếu nhạc thì có thể down trên drimr.com site này mình và 1 số admin cũ bên sleepingstar lập nên, site mới tạo nên chỉ mới up được tầm 20k bài thôi (mp3 - 128 thôi, được convert từ hàng lossless ae admin sưu tầm), nhưng down khá lẹ, còn nếu cần hàng lossless hoặc mp3 320 thì có thể "làm ăn" với mình.

10. Exit

Exit New Member

Dạ, có phải anh làm cho Foster bear?

Tùy chủ quán.

Định hướng là một thể loại không quá ồn ào là sao?

@ greenpower2015 & dark soul: Chung quy lại, ở đây 2 bạn và tôi có cách nhìn khác về một quán cà phê rock và suy nghĩ rock có ảnh hưởng thế nào đến cái mind của mỗi người.

Chỉnh sửa cuối: 19/4/09
  11. Spector

Spector New Member

Lại khái niệm nặng nhẹ :D
    Em Dark Soul chắc ko cập nhật thời thế, em cứ đi các buổi sáng ở các quán xem người ta mở gì, TM thì sáng nào cũng toàn Brit-Pop với Emos. Trưa thì Power với Hard Rock, tối thì họa hoằn mới lên đc tí, còn ko thì toàn giã Metalcore.
    Quán mở hay tự khắc người ta vào.
    Nói đến đây lại nhớ cái thời máu lửa SG hồi xưa, tối vào mà đòi xem TV thì bị hội đồng cho bỏ bú :D Bây j cái j người ta cũng sợ, nghe nhạc mà cứ như truyền đạo, phải A, B, C, D ..thì mới đc

12. dark soul

dark soul New Member

đấy là ở SG, chứ ở NT thì những ng nghe rock đếm được là bao? :D. Các anh các chú máu me cứ thích death với chả brutal thì làm sao mà kéo khách mới tập tành nghe rock được chứ ^^

13. Carnal Forge

Carnal Forge New Member

Tớ thì chẳng cần hoa hòe nhiều. Có nhạc + cafe + thuốc lá là Ok ! Vấn đề mở sao cho hợp cũng chẳng phải. Tôn trọng thằng mở nhạc ntn mình nghe thế ấy. Ko thích thì té về nhà mua cafe + thuốc lá ngồi nhâm nhi và tự mở.
    Qua Elite thì chú chủ quán lại nhìn mặt đặt tên. Anh em Rock fan tự lên mở nhạc cũng Ok luôn, đem CD đến càng tốt. Nói chung là thoải mái. Còn lúc bình thường thì quán mở nhạc cũng tốt vì chủ quán cũng là Rock fan nhưng ko mở quán Rock. Anh em rock fan đến thì mở. kể ra cũng được vì thấy anh em Rock fan NT cũng có rảnh đâu mà ngồi cả ngày, có chỗ tới nghe lúc rảnh rỗi là Ok. Thời gian khác thì ông chủ quán làm tình làm tiền gì kệ. Miễn mình tới đó họ mở rock là Ok rồi. Ko đòi hỏi gì nhiều. Hehe
    - Vấn đề nặng nhẹ thì bàn ra bàn vào cũnng mệt. Với mình thì cafe Rock mà ko mở Extreme thì ko phải cafe Rock. Tất nhiên ngày lên xuống nhạc 3,4 lần thì tốt mà ko thì cứ ụt ụt ụt... suốt ngày cũng chẳng sao. Miễn nhạc hay là ổn. chứ ụt ụt ụt kiểu lợn kêu và thùng xoong chảo gõ hòa âm thì thà nghe nhạc quan họ lại sướng hơn, phê hơn. Kết lại là nhạc mở sao ko thành vấn đề nhưng phải hay và âm thanh mở phải nghe được. Vào Let it be nghe tiếng người nói chuyện to hơn tiếng nhạc --> mất sướng.

14. linguitar2008

linguitar2008 New Member

Trần Quang Khải có cho thuê kô nếu được thì quá gôd rồi.ở đó tui tây nhiều lắm.mình có quán mà kô chơi rock được nghĩ cũng tiếc vì hàng xóm kô chịu nổi.

15. zaczeo7979

zaczeo7979 New Member

ây za...sao lại nói như vại....người nghe Rock ở Nhatrang nhìu lắm chứ,nếu chỉ tính sơ sơ từ năm96 thui..chời oi..nhìu lắm????cái thời zô Biển Hạ hút "cỏ" với Liêm Gỏi thì rất oi la nhiều__nhưng có thể Time của cuộc sống hok cho phép (zí zụ: người đi lấy vợ rồi thì lo kiếm tiền mà nuôi vợ con,hok có đủ Time mà kiếm cơm chứ time đâu mà nghĩ đến Rock voi RAP....nếu ko lo kiếm tiền tối về sẽ thấy con "zo*" nó hát Rock cho mà nghe...hiihiiiih)như tui đây chảng hạn...đành phải cất niềm đam mê Rock của mình vào kí ức thui___củng cùng hoàn cảnh như tui là ông bầu cua band METALWAVE đó(ông Phúc Mập) bây giò cũng lo làm rầu....còn lớp tên bây giờ thì tui hok rõ cho mấy nên tui nhắc rõ cho bạn về khía cạnh "nhạy bén" này...mất công mấy anh em Rock thời xưa lại buồn????/____OK:rock-on::rock-on: [ /COLOR]

16. missrock

missrock New Member

Nói nhiều quá, cho chai coca roài muốn mở cái j mở! Mợt mấy ngừ quá!

17. chunlee

chunlee New Member

:smackbottom222: Có thì nói nghe chú em. "Thời oanh liệt nay còn đâu"<--- Xạo pà kố

18. ricky1984

ricky1984 Member

Mình xạo cái gì hả Trung ? Lúc mình dù học thì lúc đó ban vi vu chỗ nào rồi còn đâu ?

19. chunlee

chunlee New Member

khùng khùng nói giỡn chút thôi mà !!! ......

20. chunlee

chunlee New Member

Theo như tui theo dõi box này 1 thời gian qua thì hình như có 1 số người,rocker và rockfan "kỳ cựu" đang muốn đổi tên box thành Metal Fan Club hay là như CF nói ở trên là Ụt Ụt Fan Club thì phải?