Đối tác - Liên kết

Cẩn trọng khi tắm biển. Dòng chảy xa bờ...

Thảo luận trong '5. Tư vấn - Hỏi đáp - Chia sẻ Kinh nghiệm du lịch' bắt đầu bởi ngovantrung, 11/5/10.

1. NGUYENQUANG_NTP

NGUYENQUANG_NTP Member

Thank người tốt việc tốt! Up cho bà con học hỏi!:nhieuchuyen:

2. hiengo80

hiengo80 Member

Ở Bãi dài cũng có "Dòng chảy xa bờ" chi cách bờ khoảng 25m khách du lịch thường xuyên bị rơi vào nơi này
    Vì vậy UBND tỉnh đã cho cắm cờ và thành lập đội cứu hộ đễ giúp du khách
    Theo KN của mình khi bị rơi vào "Dòng chảy xa bờ" đừng cố gắng bơi vào hãy bơi ra để thoát dòng chảy, sau đó bơi ngang xa dòng chảy rồi bơi vào
    Khi bạn đi tắm biển bạn nhìn ra biển thấy chổ nào k có sóng trong khi những chổ khác vẩn có sóng bình thường thì 90% đó là "Dòng chảy xa bờ"

3. nchcccl

nchcccl New Member

Một điều nên chú ý tắm biển ở Nha Trang đó là Sóng !

Mình ko rành về những bài viết cảnh báo về tác hại của sóng nên nếu ACE nào rảnh thì có thể search dùm mình nhé !
    Đặc thù ở Biển Nha Trang thì mình nghĩ đây không phải là một bãi biển đặc trưng của miền Trung đó là bờ biển dài và rộng .Biển Nha Tranh chính xác là Vịnh ,đâm ra nếu bạn đi hơi xa bờ một tí thì sẽ có cảm giác nước sẽ sâu hơn một cách đột ngột .Điều này mình không rõ là có liên quan đến Sóng ko ,nhưng bản thân đã chứng kiến 2 tai nạn của người nước ngoài khi tắm biển ở Nha Trang.Khi bạn tắm mà thấy sóng cao cuộn vào thì điều quan trọng nhất là phải giữ chân trụ cũng như thân bằng ,bởi nếu bạn chủ quan ,nhảy hay luồn dưới sóng ,khả năng bạn bị sóng cuốn và đập vào bờ như chơi !

Hai trường hợp mình gặp là do du khách có đăng kí bảo hiểm với S.O.S nên khi bị nạn ở bất kì nơi đâu và bất kì thành phố nào ,sẽ đc đưa đến bệnh viện gần nhất có đầy đủ thiết bị y tế hiện đại !Hai người khách đều bị chấn thương cổ do sóng cuốn lên và đập xuống cát ...

Vài lời ...

4. ngovantrung

ngovantrung Active Member

Theo mình cảm nhận mấy lần tắm biển, đa phần do chúng ta cảm thấy hụt chân khi sóng tới, nên hoảng loạn mất bình tĩnh khi nước lên, chân ko chạm đáy dẫn đến sợ sệt và hoảng loạn không kịp hình dung và xử lý sự việc. cần phải bình tĩnh mỗi khi đó ta sẽ xử lý được sự việc sau một thời gian ngắn.

Dòng xa bờ này, ACE cẩn thận thui, để tránh trường hợp đáng tiếc.
    Nhưng cũng phải nói một điều mình thấy:
    ai càng sợ thì lại chọn chỗ ít sóng, phẳng lặng, ko thấy sóng bạc.... nên chủ yếu là dòng xa bờ
    Còn người thấy bình thường lại ít người chọn chỗ không có sóng lém....

Chúc mọi người có kỳ nghỉ lý thú hấp dẫn...an toàn:love-sign:

5. kr0os

kr0os New Member

cái này thì mình bik nè, chính xác 100% đó bà kon nên cẩn thận, có lần mình xém bị chết đuối mà ko hiểu tại sao, đọc bài này thì mình đã hiểu nguyên nhân, mình nhớ rõ ràng là đang đứng ở mực nước ngang eo lúc đó sóng ko to vậy mà tự nhiên cảm giác có cái gì đó đưa mình ra xa rồi hụt chân lun, mình cố bơi vào nhưng vô ích chỉ đứng im tại chỗ thôi, hên là lúc đó có con sóng khác đưa mình vô, hjx, lên đc bờ mình ngồi nhìn xún biển mà phát khóc lun, ranh giới giữa sự sống và cái chết thật là kinh hoàng, từ đó đến nay đã mấy năm rồi mình ko bước xún biển nữa, thật đáng sợ :(

6. vuxuanda91

vuxuanda91 New Member

hic hic:nerves::nerves::nerves::nerves:
    đọc xong phải cẩn thận hơn mới dc

7. ngovantrung

ngovantrung Active Member

:pioneer::pioneer::pioneer:
    cứ tự nhiên tắm biển thui.... đang mùa tắm biển nè

8. Htd

Htd New Member

Cảm ơn chủ topic, bài viết hay lắm.