Đối tác - Liên kết

Để thành phố không còn rác!

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi K'Sea, 31/1/10.

1. K'Sea

K'Sea New Member

Nha Trang mình thật sạch sẽ và đẹp. Có lẽ rất nhiều người sẽ đồng tình với mình ở điều này. Và điều đó để lại cho tất cả những ai đã từng đến Nha Trang những cảm xúc tuyệt vời và những ấn tượng khó phai. Không khí ở đây thật trong lành,từng con đường sạch sẽ. Đó sẽ là một giá trị vĩnh cửu nếu thật sự chúng ta biết bảo vệ và giữ gìn điều đó. Không biết có phải vô tình hay cố ý mà nhiều người vẫn đổ rác ra đường, dù vẫn có những nơi để làm điều đó. Có ai vừa đi Hội chợ vừa tổ chức không, chứng kiến cảnh đội quân "Sé-cu-ri-ty" xé vé kiểm soát rồi vứt lung tung ra đường,nhìn mà thật buồn. Sắp đến Tết rồi, có ai còn nhớ mọi năm sau đêm giao thừa, cảnh tượng quảng trường 2/4 sẽ như thế nào không? Một quảng trường đầy rác và những "hậu quả để lại" từ những dịch vụ kinh doanh chớp nhoáng...Và hình ảnh mọi người đang đi về nhà sau đêm Giao thừa thì các chị lao công lại bắt đầu vào một công việc mới. Lại càng khắc họa rõ hơn hình ảnh sống động đó-một hình ảnh sống động nhưng không... sống được. Hãy nghĩ xa hơn một chút, các chị lao công sẽ có nhiều thời gian hơn cho gia đình trong ngày mùng 1 nếu chúng ta có nhiều hơn một chút quan tâm, một chút đồng cảm. Hãy tự hào vì bạn là một công dân của TP Nha Trang xinh đẹp. Và bạn có thể làm được nhiều điều để xây dựng nên một TP Nha Trang tuyệt vời hơn nhờ vào những hành động nhỏ bé nhưng đầy ý nghĩa. Hãy vì một TP Nha Trang sạch đẹp không còn bóng rác, bạn nhe!

2. nhatban89

nhatban89 Active Member

Em nghĩ, người hay xả rác bừa bãi ấy..........cho đi dọn rác một ngày là tởn ngay ấy mà!

ps: một buổi thôi cũng đủ...........:nw::nw::nw:

3. thanhonline

thanhonline Well-Known Member

Pác ơi, nói nhiều mỏi miệng lắm, pác không tin đi qua 2 cửa ngõ vào Nha Trang mà xem, cái đoạn dốc Cô Nuôi dạy trẻ (khu AT) với lại cái đoạn ngã 3 đại hàn, đi qua 2 chỗ này pác không có khẩu trang thì coi như tiêu cái mũi, còn nữa hãy lái xe cẩn thận nếu không với độ nhấp nhô của đoạn đường này, pác có mà bán răng cho đường..., cái này là ý thức của ai vậy pác:he:

4. renzokuken

renzokuken Active Member

Mọi người ko có ý thức thì phải.... tui đi đường thấy có người ăn xong wăng rác tùm lum, ko chịu bỏ vô thùng rác.... đã vậy có nhìu người còn khạc nhỏ bừa bãi khi đi xe nữa... thiệt là pó tay/...

5. lululu

lululu Member

Mình thấy tối nào ở bãi biển cũng đầy người ngồi chơi hóng mát luôn tiện xả rác luôn. Thật khó chịu khi đi chân trần dọc bãi biển. Kể cả các bạn trẻ, thế hệ tương lai của chúng ta cũng thế. Họ tổ chức sinh nhật, vui chơi nhìn rất là vô tư... sau khi ra về thì cũng vô tư để lại một bãi chiến trường đầy rác là rác.
    Mình rất mong mọi người có ý thức bỏ rác vào đúng chỗ. :nhieuchuyen:

6. desperados13

desperados13 New Member

Mình thấy hãnh diện là người Nha Trang vì đi đâu mọi người đều khen ở NT rất là sạch đẹp. Điều này cũng đúng thật, vì mình cũng được đến khá nhiều thành phố của VN nhưng ít thấy nơi đâu giữ vệ sinh khá ( chứ chưa... tốt) như ở NT đâu. Thật ra thì cũng sạch đẹp ở khu vực trung tâm và những con đường lớn, chứ còn nhiều con đường đất và ở khu dân cư mọi người vẫn vứt rác bừa bãi quá. Thực chất các cơ quan chức năng tuyên truyền giữ vệ sinh môi trường còn yếu, chưa tuyên truyền đúng cách cho người dân thành phố. Mình xin đề xuất thêm một số hình thức tuyên truyền như: ...:thinkka5:...
    - Đưa ra những hình ảnh, trích đoạn gây phản cảm của những người sả rác để người xem cảm nhận về những hành động đã từng gây ra tương tự --> tự ý thức về mình.
    - Tuyên truyền ở những cụm dân cư trung tâm thành phố (như Lộc Thọ, Xương Huân, Phước Tiến, Tân Lập...)về những lợi ích trực tiếp và gián tiếp --> họ trở thành những nhà tuyên truyền cho người dân và du khách.
    - Dựa vào tâm lý tự hào quê hương của dân Nha Trang mà phát động chương trình "Quê tôi - Thành phố xanh, sạch, đẹp", đồng thời hướng dẫn bằng hình ảnh, clip về cách thức nhặt rác, giữ vệ sinh môi trường. Tạo tâm lý làm sạch môi trường sống là niềm tự hào của bản thân mình --> xây dựng cộng đồng lớn.
    - Đưa ra mức phạt cho người xả rác và mức thưởng cho người phát hiện --> để cùng nhau giám sát. (TP.HCM đang thí điểm).
    - Phát động các chương trình "Vì môi trường" cho cộng đồng <-- thấy NT có các trường học, đoàn thể phát động nhiều rồi (như muối đổ biển).
    - ... mời ý kiến của các bạn...

Mong rằng với niềm tự hào quê hương Nha Trang và ý thức của những ace có trình độ hiểu biết trong NTC thì Nha Trang không còn thấy rác ở bất cư đâu và trở thành thành phố "Singapore" tươi đẹp.:cool3::cool3:

P/s: Ace xem có nên phát động chiến dịch "Vì thành phố không có rác" trong NTC mình trước không? Mình thấy ý kiến của chủ Topic rất hay và đang được nhiều bạn đồng tình. (Nhưng cái này phải có ý kiến của các pác mod, admin mới dám, hehehe...)

Chỉnh sửa cuối: 10/2/10
  7. nhatrang

nhatrang Super Moderator

Trừi ưi ...! khu vực xóm cồn là nơi kinh dị nhất mà dân Nha Trang phải gánh chịu vẫn chưa giải tỏa được ...!

8. dinhvien

dinhvien New Member

ai cũng nói hay nhưng các bạn có chắc là các bạn chưa từng xả rác không

9. K'Sea

K'Sea New Member

ai cũng từng xả rác nhưng bây giờ có trách nhiệm với hành vi của mình thì có muộn cũng vẫn tốt mà... Mong sao cho TP Nha Trang mình ngày càng sạch hơn nữa, mọi người nhỉ

10. lucky_you_nt

lucky_you_nt Well-Known Member

tội xả rác bừa bãi đã đành, cho cha kia vừa đi vừa ngoảnh mặt khạc 1 phát...xém trúng tui, nhìn sang trọng vậy mà kém văn minh quá....
    mấy ng đó chém chết hết mọa cho rồi:wave2::cool3:

11. lntnguyen

lntnguyen New Member

em ủng hộ ý kiến bác K'Sea, tất cả nên có ý thức 1 chút để quê hương mình ngày cang đẹp hơn trong mắt mọi người, nơi mình sinh sống mà nỗi tiếng là sạch sẽ và văn minh thì mình cũng được thơm lây mà.... vì thế mỗi người nên có ý thức một chút là được thui. Năm mới chúc mọi người hạnh phúc vui vẻ và lộc phát cả năm nha.
    Ah, mà theo như lời bác K'sea cũng hem chính xác lắm, nếu ko một ai xã rác thì mấy chị lao công được zề sớm đúng hem? cuộc sống của gia đình mấy chị ấy nhờ vào việc này mà ko có rác để dọn về sớm thì ai thanh toán lương cho mấy chị ấy ak.... :he: đùa vậy thui chứ mọi người đừng vì câu nói này của em mà tiếp tục xả rác nha.... thanks :nhieuchuyen: