Đối tác - Liên kết

Đồng hồ thông minh Pebble smartwatch (tương thích iOS & Android)

Thảo luận trong '6. Thiết bị kỹ thuật số - Hi-tech' bắt đầu bởi digikni, 7/9/14.

1. digikni

digikni Well-Known Member

2. digikni

digikni Well-Known Member

Vậy Pebble đã thay đổi thói quen của mình như thế nào kể từ ngày sắm nó về?

Trước hết, Pebble tạo cho mình cảm hứng để đeo lại đồng hồ đeo tay. Mình đã bỏ đeo đồng hồ được 4 năm, và giờ đây cảm giác liếc nhìn vào những con số điện tử lại ùa về. Do mình có thể chọn giữa nhiều mặt đồng hồ khác nhau nên khi đeo Pebble, cảm giác chán là không xuất hiện. Thú vị hơn nữa là mình có thể xem giờ mọi lúc mọi nơi, không phải bấm nút mới xem được như hồi còn xài TrueSmart. Muốn có đèn nền? Chuyện nhỏ, lắc nhẹ là có đèn chiếu lên liền.

Ngoài ra, mình cũng không còn rút điện thoại ra khỏi túi để kiểm tra thông báo nữa. Tất cả mọi notification đã được đẩy sang đồng hồ hết cả rồi, mình chỉ mở điện thoại lên khi nào cần trả lời lại email hay tin chat, tin SMS mà thôi. Những thông báo không quan trọng khác, mình bỏ qua hết. Nó đã tiết kiệm được cho mình khá nhiều thời gian đấy.

Và cuối cùng, thứ mình cảm thấy là tiện lợi nhất: Pebble giúp mình biết ai đang gọi điện đến, hoặc nội dung SMS là gì. Thường thì đây là hai phương thức liên lạc nhanh nhất, và cũng được nhiều người xài nữa. Khi có cuộc gọi mà đang chạy xe, tất cả những gì mình cần làm đó là liếc nhìn tên người gọi trên đồng hồ, nếu thấy quan trọng thì ấn nút trên tai nghe Bluetooth để trả lời, còn không thì có thể ngắt cuộc gọi. Nó hạn chế được tình trạng bị giật điện thoại ngoài đường, và gần như bạn sẽ không bị vấn đề này một khi đã xài Pebble.

Vậy là hiện giờ mình đang đeo chiếc Pebble, và ra đường có người tưởng là mình đang đeo đồ chơi của... siêu nhân Gao. Nhưng không sao, mình thích sự trẻ trung mà Pebble mang lại, những tiện ích mà Pebble giúp ích cho cuộc sống hằng ngày của mình, và trên hết, mình thích cảm giác lại được nhìn giờ giấc ngay trên cổ tay mình.

Nói như vậy không có nghĩa là Pebble không có điểm yếu. Trước hết, thiết kế của đồng hồ chưa sang trọng, nghiêng nhiều về phía trẻ trung vui vẻ. Sau đó phải kể đến màn hình: mặc dù Memory LCD cho hiệu quả sử dụng năng lượng cực tốt nhưng mình vẫn kì vọng sẽ thấy nhiều hình ảnh hơn với màu sắc, không phải chỉ là trắng đen như hiện nay.

Trong thời gian tới, thị trường sẽ có thêm nhiều smartwatch mới, chẳng hạn như LG G Watch, Samsung Gear Live hay Moto 360, thậm chí là iWatch của Apple. Biết đâu một trong số chúng sẽ đủ tốt, đủ đẹp và đủ thông minh để thay thế cho Pebble thì sao? Chuyện đó khó mà nói trước được, còn hiện tại, mình đang cảm thấy vui vẻ với Pebble, và đây cũng là một sản phẩm cực kì phù hợp cho những anh em nào có cùng sở thích xài đồng hồ thông minh như mình.

3. dainhan1990

dainhan1990 New Member