Đối tác - Liên kết

Free hugs nha trang 2011!!!

Thảo luận trong 'Tin nhanh Khánh Hòa' bắt đầu bởi [.Rai.], 24/4/11.

?

Có 1 số ý kiến cho rằng nên làm áo có chữ FREE HUGS trên đó!!! ý kiến mọi ngư

Poll closed 26/5/11.
  1. Nhất trí. Áo đồng phục thì dễ truyền thông điệp đến mọi người hơn!

0 phiếu
    0.0%
  2. Không cần thiết vì chỉ mặc một buổi hôm đó thôi mà!

0 phiếu
    0.0%
Multiple votes are allowed.
  1. [.Rai.]

[.Rai.] New Member

Free Hugs - dang rộng vòng tay yêu thương
    Cập nhật lúc 16:08, Thứ Tư, 15/06/2011 (GMT+7)

Một nhóm gồm vài chục bạn trẻ Nha Trang đã đồng hành cùng nhau trong một chiến dịch Free Hugs (ôm miễn phí), chia sẻ những cái ôm với người xa lạ. Đó là một phong trào mới của một số bạn trẻ hiện nay. Trong không khí tưng bừng của Festival Biển 2011, giới trẻ Nha Trang - bằng những hành động chân thành - đã cho du khách thấy rõ sự hiếu khách và tình người ấm áp của người dân phố biển.

Khởi nguồn của Free Hugs

Free Hugs (ôm miễn phí) là một phong trào xã hội. Tham gia phong trào này, người ta có thể trao cho những người không quen biết những cái ôm ngay tại nơi công cộng. Chiến dịch này khởi nguồn từ Juan Mann - một người đàn ông Úc. Juan sống ở Luân Đôn nhưng phải trở về quê nhà Sydney vào năm 2004. Khi máy bay đáp xuống Sydney, Juan nhận ra những gì anh còn lại chỉ là một cái va li đầy quần áo và những rắc rối. Không ai ra đón anh ở sân bay; anh cũng không có nơi nào gọi là nhà. Anh đã trở thành khách du lịch ngay trên chính quê hương mình. Đứng lạc lõng giữa nhà chờ sân bay, nhìn những hành khách khác được bạn bè và gia đình chào đón với cánh tay rộng mở, Juan chỉ muốn có ai đó ngoài kia đợi chờ anh, hạnh phúc khi thấy anh, mỉm cười với anh, và… ôm anh. Juan đã tìm một 1 tờ giấy cứng, viết lên đó dòng chữ “Free Hugs” và giơ nó giữa vỉa hè đông đúc nhất. 15 phút trôi qua, người đi đường nhìn Juan với ánh mắt lạ lẫm lẫn nghi ngờ. Rồi một người phụ nữ lớn tuổi đến, đặt tay lên vai anh và kể chuyện con chó bầu bạn với bà đã chết đúng vào ngày mà cách đây 1 năm con gái duy nhất của bà mất trong một tai nạn. Bà cảm thấy bà là người cô đơn nhất hành tinh, bà khao khát một cái ôm. Juan đã quỳ xuống, vòng tay ôm lấy người phụ nữ đó, và khi họ rời nhau, bà ấy đã mỉm cười. Juan nhận ra, ai cũng có những nỗi niềm, và nhiều khi vấn đề của anh chẳng là gì so với những khó khăn của người khác. Có thể giúp một người đang phải đấu tranh với những khó khăn, mất mát mỉm cười dù trong giây lát cũng là giúp mang lại niềm vui cho chính mình.

Giới trẻ Nha Trang chia sẻ yêu thương

Chia sẻ những cái ôm yêu thương.
    Khi phong trào Free Hugs bắt đầu lan rộng ra khắp thế giới, trở thành một hiện tượng toàn cầu thì tại Nha Trang, một nhóm bạn trẻ cũng đồng hành qua các con đường để… ôm. Sự kiện này lúc đầu gây ra ít nhiều sự tò mò và bỡ ngỡ. Hơn 50 bạn trẻ là học sinh, sinh viên các trường đã lên kế hoạch trên facebook từ cách đây 2 tháng và hẹn nhau tại tháp Trầm Hương, rồi từ đó tỏa ra các ngả đường, giơ cao biểu ngữ Free Hugs. Rất nhiều người dân và du khách đã tỏ ra lạ lẫm, chưa hiểu nhóm đang làm gì nên nhóm liên tục phải giải thích. Mới đầu, họ còn e dè, nhưng khi hiểu mục đích của nhóm, họ rất nhiệt tình, ôm hết người này đến người khác. Nhóm bạn này đã gặp và ôm từ những vị khách nước ngoài to cao, những bác chạy xe ôm cho đến những chị bán hàng rong… Ở tất cả những lần ôm đó, họ đều nở những nụ cười san sẻ yêu thương. Ngô Hồng Ân, cựu học sinh Trường Trung học Phổ thông Ischool Chu Văn An, một trong những người đầu tiên có ý tưởng này, chia sẻ: “Lý do chúng em tổ chức hoạt động Free Hugs là vì mong muốn mọi người quan tâm và chia sẻ những yêu thương với nhau. Đôi khi, một cái ôm cũng có thể giúp xoa dịu nỗi đau hay động viên người khác rất lớn. Và điều chắc chắn là ai cũng thích ôm và được ôm”. Còn một bác xe ôm vui vẻ nói: “Tôi cảm thấy rất vui khi được những người không quen biết đến đòi… ôm. Chạy xe thồ về mệt, lại được ôm thế này là thấy khỏe lại ngay!”.

Trong không khí tưng bừng của Festival Biển 2011, giới trẻ Nha Trang - bằng những hành động chân thành - đã cho du khách thấy rõ sự hiếu khách và tình người ấm áp của người dân phố biển.

HUY TOÀN

Chỉnh sửa cuối: 15/6/11
  2. postman

postman Member

vụ này hay nè , năm ngoái cũng có mấy đội của ntc ra quảng trường 2-4 FREE HUGS

3. duckhai.nguyen

duckhai.nguyen New Member

hay đấy...........................

4. Max_Nguyen

Max_Nguyen New Member

ý kiến hay đấy....mọi ng gần nhau hơn......hòa đồng....!!!!:happydance:

5. bi_rain_nt

bi_rain_nt New Member

hay thì hay mà thực hiên thì khó:thinkka5:, đợi 10 năm nữa có lẽ khả thi.

6. Arina

Arina New Member

đánh dấu, nếu về đc thì sẽ tham gia

chương trình này năm ngoái cũng có tổ chức 1 lần rồi mà bạn, tuy ko thu hút nhiều mem như mình nghĩ, nhưng mà cũng coi như là thành công ^^

7. toilamrbean

toilamrbean New Member

Cảm ơn bạn đã thông tin, những chương trình như thế này mình rất thích

8. thevinh_0838

thevinh_0838 New Member

nghe cũng hay đấy,bữa đó ra đó xem sao,mong là ko bị ăn tát :police::police:

9. zackroad

zackroad Member

sợ chưa gì mà bầm dập đi về thì khổ lắm nha bác

10. search02

search02 Vi phạm nội quy

ủa sao sướng quá dzị, cho hỏi được ôm G hay B, trong bao lâu dzị đang tò mò :thinkka5::thinkka5:

11. [.Rai.]

[.Rai.] New Member

có hả? là anh chị nào vậy ta? Sao mình không biết hen?

Thật ra thì cũng không hề khó chút nào :D Nếu bạn thật sự muốn mở lòng mình ra thì sẽ nhận lại được thôi...Free hugs cũng được tổ chức theo phương châm như vậy. Trên thế giới đã có rất nhiều, Việt Nam cũng đã có, và Nha Trang cũng đã có. Mình đã từng tổ chức 2 chương trình Free hugs nhỏ ở nha trang vào tháng 5 và tháng 7 năm 2010 và nó để lại nhiều ấn tượng đẹp trong lòng mọi người. Không gọi là thành công nhưng mà nó cũng đã được thực hiện! ^^ Bạn có thể lên google để search thông tin về Free hugs nha trang 2010 và có cả clip trên youtube ^^ hy vọng nhận được sự ủng hộ từ bạn! ^^

Bạn này là ai trong chương trình năm ngoái nhỉ? :D Đông quá không nhớ ra hết đc :D

ra xem thì sao mà bị ăn tát, hehe...Mà ôm bình thường thì đâu có sao :D Vừa ôm mà còn sàm sỡ người ta thì ăn tát là đúng rồi á, hihi!

bạn có thể chủ động ôm bất cứ ai đi ngang qua bạn hoặc bạn nhìn thấy, đương nhiên là phải được sự đồng ý của đối phương, bất kể là B hay G, là người già hay trẻ nhỏ...và ngược lại, bạn cũng sẽ nhận lại được những cái ôm thân thiện từ những người xung quanh, đó là những cái ôm chân thành, không kèm theo những suy nghĩ, lời nói, hành động thiếu văn hóa và không phù hợp với thuần phong mĩ tục...Bạn có quyền chấp nhận hay từ chối cái ôm ấy..ôm bao lâu thì tùy bạn và đối phương thôi ^^ Bình thường thì chỉ vài giây là đủ rồi, hehe!

Cảm ơn mọi người đã quan tâm và ủng hộ! Rất mong nhận được sự hưởng ứng từ mọi người để chương trình thành công tốt đẹp! ^^

12. SaChi1902

SaChi1902 Thành viên thân thiết

cho mình tham gia với nhé
    mình chưa join lần nào

chắc nên làm 1 clip như happiness of suju nhỉ^^

13. janenguyen

janenguyen New Member

Cái nì hay hay nè

14. janenguyen

janenguyen New Member

Sachi bon chen, thấy ở đâu zui zui là bâu zô hà :p:tangrose:

15. hongdang79

hongdang79 New Member

Đánh dấu phát bữa đó ra làm cái phóng sự ảnh.

16. [.Rai.]

[.Rai.] New Member

WELCOME SACHI!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! >:d<

17. davidtvt

davidtvt Moderator

bữa đó đi dạo....coi bao nhiêu em ôm tui....sướng nha...bình thường là bị bạt tai...

18. tranvietanhtuan

tranvietanhtuan Đối tác NTC

bữa đó ra xem có em nào xinh không...ôm 1 cái hí hí :cuoisunrang:
    chỉ sợ toàn mấy em cá sấu quá mới đăng thí tham gia thì...... :rss_small:

19. renzokuken

renzokuken Active Member

Bữa đó mang theo mấy chụp hình, ông nào có vợ mà ham zui chụp cái tống tiền chơi.... :cuoisunrang: :cuoisunrang:

20. hongdang79

hongdang79 New Member

Một hoạt động ý nghĩa đang có nguy cơ bị những cái đầu...... :1198: làm cho :zip: