Đối tác - Liên kết

Hướng dẫn post bài cực chuẩn cho dân buôn trên NTC

Thảo luận trong 'HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG DIỄN ĐÀN' bắt đầu bởi Bóng tối, 2/6/17.

1. Bóng tối

Bóng tối Moderator

Có hai kênh mua bán mà dân buôn Nha Trang sử dụng nhiều là Facebook và diễn đàn mua bán Nha Trang - NhaTrangClub.vn (gọi tắt là NTC). Việc bán hàng trên facebook nếu bạn có kinh nghiệm, tạo fanpage, tạo group, kéo like, kéo thành viên thì không nói (cái này cũng không dễ đâu mọi người ạ - đôi khi còn phải tốn chút ít chi phí nữa, giữa cái thời bão giá buôn bán khó khăn này thì chút ít đó cũng phả đắn đo dữ lắm chứ nói.)

Còn trên NTC: Bạn đã đăng bài, up thường xuyên, nhưng tại sao lại cứ bị trôi đi, lại phải up bài lên. Cái này chỉ là phụ thôi các dân buôn ơi. Bạn có chục topic thì không thể ngày nào cũng up chục topic đó lên top được, lạng quạng anh MOD cảnh cáo, ra đảo như chơi.

Vậy phải làm sao...?

Bài toán này thực ra không khó đâu các ACE ạ. Nếu bạn có chút ít kiến thức của dân SEOer thì quá dễ... Nhưng dân buôn đâu phải là SEOer ạ, chuyện nhỏ chỉ cần đọc bài này và làm theo thôi.
    NTC đã tích hợp chức năng tìm kiếm google, bài toán là làm sao cho khách gõ cái ô tìm kiếm kia thì thấy TOPIC của dân buôn ạ.
    Vậy khách hàng sẽ gõ cái gì vô cái ô đó??? là từ khóa, vậy từ khóa nào đây. Cái này thì phải anh google xem nguời ta hỏi ảnh cái gì nhiều????
    Hỏi ảnh xem ở Nha Trang, Khánh Hòa nguời ta hỏi cái gì liên quan tới sản phẩm của dân buôn thì ghé link sau:

https://trends.google.com/trends/explore?geo=VN-34

Liệt kê những từ khóa mà dân buôn thấy liên quan tới topic mà dân buôn đang bán, so sánh xem từ nào hot nhất nhé.

Ví dụ em so sánh hai từ khóa: "Nhà thuê" và "Nhà cho thuê"

Dễ nhận ra là từ khóa "nhà thuê" được tìm kiếm nhiều hơn hẳn.

Có từ khóa rồi thì làm gì? Viết bài bán hàng thôi

Vậy viết làm sao để hướng tới từ khóa đó. ĐÂY ĐÂY ngay đây, sẵn cho em quảng cáo dịch vụ bên em luôn nhé, lấy minh họa cho mọi người dễ hiểu ạ.

Xem Topic nhé: [ PG Nha Trang - Mộc PG ] Cung cấp PG, PB, MC chuyên nghiệp

Trong topic em SEO Từ khóa PG Nha Trang thì em phải???? đưa từ khóa đó nằm đầu tiêu đề bài viết không thì ít nhất cũng phải trong 60 ký tự đầu tiên của tiêu đề phải chứa từ đó à, em nhắc lại là 60 ký tự đầu tiên không được hơn đâu ạ (tính luôn cả tiền tố, cần mua, cần bán, các kiểu cần...)

Xong cái tiêu đề, đến phần nội dung.
    Nội dung thì phải làm sao????

NTC sẽ lấy đoạn đầu tiên làm đề xuất nội dung cho cả topic gửi cho anh bot google để giới thiệu về nội dung topic mỗi khi ảnh ghé thăm.

Vậy thì nhé: Từ khóa bắt buột phải xuất hiện trong 100 ký tự đầu tiên của đoạn đầu nội dung nhé. Nhắc lại là không được hơn đâu nhé.

Còn các đoạn sau, rải 1 hoặc 2 từ khóa gì đó nhé, nhớ in đậm từ khóa nhé, anh google ảnh cũng quan tâm các từ in đậm hơn đấy ạ.

Đoạn cuối cùng như đoạn đầu tiên nhé. 100 ký tự đầu đoạn phải có từ khóa nhé.

Không được copy nguyên văn đoạn đầu xuống đâu nhé, spam là anh google kiểm điểm cho out ngay.
    ----------------
    Xong nội dung rồi bây giờ làm sao cho anh google biết dân buôn muốn nhắm từ khóa nào ạ. Đây đây, NTC hỗ trợ luôn đây. Kéo xuống duới, ngay dưới cái biểu tuợng chủ đề vui nhộn thu hút là cái ô Tags, nhập từ khóa vào đây nhé.

Xong topic thì copy cái link topic gửi cho anh google bằng link sau:

https://www.google.com/webmasters/tools/submit-url

Phải đăng nhập google mới gửi link được nhé.

Sau vài ngày thử nhập từ khóa trong ô tìm kiếm để xem kết quả nhé.

------

Topic mới tạo vài ngày, đã đứng 2 trên trang tìm kiếm nhé. :D

Bây giờ có thể nhờ người quen up bài để tăng thêm độ tương tác, google rất thích điều này.

Để tiến xa hơn, xuất hiện trang những page đầu tiên trên trang tìm kiếm của anh google để có nhiều khách hàng hơn thì theo dõi các kỳ sau nhé.

>>>> Kỳ 2: lập nhiều topic phụ để nâng giá trị topic chính. Chờ xem nhé. :gp:

Chỉnh sửa cuối: 2/6/17
    PhiHung01 thích bài này.
  2. Bóng tối

Bóng tối Moderator

Như để hứa kỳ trước, kỳ này mình sẽ hướng dẫn lập nhiều topic phụ để nâng giá trị topic chính. Hay các dân SEOer gọi là Internal link (liên kế nội bộ). Bài này sẽ nặng về kỹ thuật chút nên sẽ khô khan so với bài trước nhé, mình sẽ có gắng viết bài văn phong vui vẻ nhất trong khả năng.

Thực ra đi Internal Link có rất nhiều kỹ thuật để tối ưu hóa liên kết nội bộ. Nhưng vấn đề chúng ta là tối ưu hóa cho 01 topic bán hàng, nên kỹ thuật Dồn liên kết nội bộ từ những trang khác tới trang đích quan trọng là tối ưu nhất trong trường hợp này.

Nói cao siêu thế thôi thực ra thì là giống như này nhé:

Bạn đang bồ kết cô gái nào đấy, mình đặt tên cô gái là DUDU nhé. Thì bạn sẽ tán đổ cô ấy như thế nào. Phải đối xử với cô ấy thật tốt… ga lăng các kiểu la la la. Ờhhhhhh, mà ai chả thế, DUDU đẹp chứ đâu có dễ dụ, trừ khi nàng bồ kết bạn lâu rồi thì mới đỗ thôi. Giống như khách hàng bồ kết món hàng của bạn lâu rồi thì người ta sẽ mua nó thôi, không sớm thì muộn, hị hị.

Để thắng được bạn còn phải có những người xung quanh DUDU ủng hộ nữa đúng không? Nhờ cô bạn thân của DUDU nói tốt về bạn, nhờ thằng bạn thân của bạn nói tốt về bạn với DUDU, dụ khị thằng em trai của DUDU, cho nó ăn kẹo để khen bạn trước mặt DUDU…. đại loại thế.

Trong trường hợp này DUDU là khách hàng của bạn, món hàng bạn muốn bán là chính bạn. Những hành động quan tâm, galăng, đối tốt, trò chuyện với DUDU là topic bán hàng, giới thiệu sản phẩm của bạn. Những người xung quanh nói tốt về bạn là những topic phụ nhằm SEO link cho topic chính. Các topic phụ đều nhắc đến một phần nội dung có liên quan đến topic chính và đặt liên kết đến topic chính.
    Nhưng, DUDU chưa dừng lại ở đó, mặc dù đã hơi bồ kết bạn rồi đấy, nhưng vẫn muốn thử thách bạn nữa cơ. Thật là thao thức bao đêm dài… vắt tay lên trán mà nghĩ kế sách tiếp thôi chứ sao.Vấn đề là những người bạn nhờ PR cho bạn còn rời rạc, nên mức độ tác động chưa đủ lớn. Bây giờ bạn phải liên kết cả. Bạn cần nội dung topic phụ này liên kết với topic phụ kia và ngược lại. Bạn cần topic phụ thứ 1 nhắc tới một phần nội dung topic phụ thứ 2 và topic thứ phụ thứ 3. Tương tự với topic phụ thứ 2 và thứ 3 như topic phụ 1 nhé.

KẾT LẠI, TA CÓ SƠ ĐỒ BÁN “THÂN” CHO DUDU như sau:Bạn nào chưa hiểu xem sơ đồ hy vọng sẽ hiểu :D

Các mũi tên màu đỏ ứng với các liên kết giữa các topic (Liên kết nội dung là đặt đường dẫn URL)
    P/S: GOOGLE thông minh lắm đặt URL thôi là chưa đủ đâu, cần phải liên kết cả nội dung. Ngược lại không phải là không có hiệu quả mà sẽ không cao như mong đợi và công sức bỏ ra.
    -----
    VẬY VIẾT NỘI DUNG TOPIC PHỤ NHƯ THẾ NÀO????
    Nhớ lại bài viết trước mình có nhắc về “từ khóa”. Để bắt đầu viết nội dung SEO bạn phải có từ khóa.
    Nội dung topic chính sẽ nói về từ khóa chính.
    Nội dung topic phụ sẽ nói về từ khóa phụ.

Vậy thế nào là khóa chính, thế nào là khóa phụ?

Từ khóa chính là từ khóa ngắn nhất liên quan tới sản phẩm của bạn.
    Từ khóa phụ là từ khóa có chứa khóa chính và có liên quan mật thiết với khóa chính.

Tiếp tục lấy minh họa bài trước nhé.
    Bài trước mình đã SEO từ khóa “PG Nha Trang”
    Vậy các từ khóa phụ của mình có thể là: PG Nha Trang chuyên nghiệp, PG Nha Trang Roadshow, Áo dài PG Nha Trang...
    P/S: Thực hiện viết topic phụ với từ khóa y như topic chính bán hàng nhé.
    VÀ ĐỪNG QUÊN SUBMIT URL

Bài này hơi phức tạp, có gì khó hiểu bạn có thể PM trực tiếp FACEBOOK: nhathuy.nt@gmail.com . Mình sẽ trả lời ngay khi có thể.
    Cảm ơn các bạn đã đón đọc.

KỲ 3: Đặt liên kết ngoài đến topic mua bán.

P/S: Mình cam đoan là không nơi nào bán hàng ở Nha Trang, tốt như NTC đâu ạ. :D

Chỉnh sửa cuối: 9/6/17