Đối tác - Liên kết

Khi bi ba mẹ la,rầy,mắng...bạn sẽ làm gì?

Thảo luận trong 'Xóm nhà lá' bắt đầu bởi NhokLinh, 20/6/08.

?

khi bạn bị ba mẹ la,rầy, mắng... bạn sẽ làm j?

1. Lặng lẽ nghe ba mẹ nói!

0 phiếu
    0.0%
  2. Bỏ đi chỗ khác!

0 phiếu
    0.0%
  3. Cãi lại trong khi ba mẹ nói!

0 phiếu
    0.0%
  4. Cười cười cho wa chuyện!

0 phiếu
    0.0%
  1. NhokLinh

NhokLinh Member

Khi bi ba mẹ la,rầy,mắng...bạn sẽ làm gì?

Khi các bạn bị ba mẹ mình la rầy chuyện j đó bạn sẽ làm j? hãy chọn cho mình 1 phương án "giải quyết êm đẹp" nhá!
    Nếu Linh bị la rầy thì Linh sẽ,lẳng lặng nghe! trời lại sợ en cây lém!

Chỉnh sửa cuối: 20/6/08
  2. AnDen

AnDen "Trùm Cuối!!!"

Cách tốt nhất là bạn nên lắng nghe. vì người la mắng bạn không ai khác mà chính là Ba Mẹ bạn, họ là người sinh và nuôi dưỡng bạn, họ hiểu bạn hơn bất kỳ ai, nếu bạn sống xa gia đình một thời gian các bạn sẽ hiểu, chỉ có gia đình là nơi mà ta có thể trở về bất kỳ lúc nào và các bạn sẽ cảm thất ấm áp và an toàn nhất.

3. NhoDeQuen

NhoDeQuen New Member

nhoclinh khôn ghê! Ba chị thì hiền lắm nhưng mẹ chị thì "sát thủ" có tiếng. :D Ngày xưa (< và = tuổi nhóc linh) mẹ chị mà la chị, chị gân cổ lên cãi - cái chí mạng luôn. Cãi đến nỗi bị đuổi cổ ra khỏi nhà thì chị đi. Chị ra fòng trọ chị thuê đi học ở suốt gần 1 tháng ko về chứ bthường tuần về 1 lần. Ở được hơn 1 tuần là ba chị gọi chị về, chị bảo mấy người coi tui như banh bông, muốn đánh thì đánh, muốn lăn thì lăn hả? Tui hok về... được hơn 2 tuần thì ba chị ra nói đến nỗi khóc bảo chị về mà chị cũng hok về, đến khi mẹ chị gọi điện chị bảo về ăn lễ chị mới về :p
    Giờ nghĩ lại sao khi xưa mình hung và bướng thế nhưng đúng thật! ra đường gặp nhiều cảnh mới biết không đâu = gia đình mình. Ba mẹ thương mình mới la mắng chứ nếu là người ngoài thì họ đã chẳng thèm quan tâm nói j mình cho mệt xác họ. Bi chừ nếu ba mẹ chị la chị thì chị ngồi cười trừ hoài. còn việc mà căng thẳng quá thì làm thinh, nghe nói xong rồi lên fòng ngủ 1 giấc, ngủ dậy nhiều khi còn buồn thì ko ai nói ai chứ vui rồi thì cười tới :D
    Nói ra việc ba mẹ la thì làm thinh là tốt nhất - ai cũng hiểu nhưng mấy ai có đủ kiên nhẫn và nhịn được hay máu anh hùng lại nảy lên...

4. Lữ Khách NT

Lữ Khách NT Moderator

Các bạn cứ nghỉ xem. ba mẹ là người đã cho ta hình hài, cho ta vóc dáng và nuôi ta lớn lên, yêu thương chúng ta hết mực. Ông bà có nói " yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọn cho ngào". vì thế nếu có la mắng hay làm điều gì động đến tự ái của chúng ta chúng ta cũng nên lắng nghe đừng nên cải lại, bởi cha mẹ ai mà chẳn thương con muốn cho con tốt cho con nên người.
    Cải lại và hờn giận hay hổn với cha mẹ đó là bất hiếu và bất kính.
    Lữ khách luôn ước gì được xà vào lòng mẹ, được bố dzậy bảo như ngày xưa...Nhưng ước muốn nào đâu thành hiện thực...Vì ước mơ cũng chỉ là mơ ước mà thôi.
    Cac bạn khi có con cái mới hiểu được nổi lòng của cha mẹ, đừng như Mạnh tử phải hối hận và cũng đừng như mình ngày hôm nay.
    "Cây muốn lặn mà gió chẳng chịu ngừng
    Con muốn nuôi dưỡng, báo hiếu cha mẹ mà chẳng còn đâu?"

5. NhokLinh

NhokLinh Member

Nếu như hiện nay theo em được biết và cách nhìn nhận của em thì đa số thế hệ 9x bây giờ hỡ bố mẹ mà là gầy thì thường có những thái độ và cách ứng xử ko hay cho lắm.
    Có những bạn thì bỏ nhà đi bụi, có bạn thì cãi lại, như vậy thì ko tốt chút nào hết
    Dù j thì cha mẹ là người đã nuôi nấng chúng ta nên người.
    "Công cha như nuối thái sơn
    Nghĩ mẹ như nước trong nguồn chả ra
    1 lòng thờ mẹ kính cha
    Cho tròn chữ hiếu mới là đạo con"

6. KioTuan

KioTuan New Member

kio thì ngồi đó..nghe la..song rồi thôi........củng wen rồi......chứ có đánh đau mà sợ ..hihihih

7. BluesKent

BluesKent New Member

Hjzzz....Có gì Định nói thì mọi người nói hết rùi :((