Đối tác - Liên kết

Cần Bán Làm thế nào để tự tập yoga giảm cân tại nhà mang lại hiệu quả cao nhất?

Thảo luận trong '9. Phần mềm - Software - Siêu thị đồ ảo' bắt đầu bởi khacanh1992, 26/2/19.

1. khacanh1992

khacanh1992 New Member

Không ai có thể phủ nhận những lợi ích thần kì với sức khoẻ con người mà Yoga đem lại. Tuy nhiên, không phải ai cũng có đủ điều kiện và thời gian để tham gia các lớp học Yoga do công việc bận rộn, chăm sóc con cái, quán xuyến gia đình…Giải pháp đơn giản cho các bạn bận rộn đam mê Yoga là tập Yoga ngay tại ngôi nhà thân yêu của mình.

Hiện là một bà mẹ một con, quỹ thời gian một ngày của mình vô cùng ít ỏi, chật chội, quanh quẩn quanh Silk là hết ngày. Ngoài công việc kinh doanh, dọn dẹp, nấu nướng, mình phải tranh thủ từng giây từng phút để chạy bộ và theo đuổi đam mê Yoga. Mình biết có rất nhiều mẹ bỉm sữa không có lấy thời gian dư dả để chăm sóc bản thân nữa chứ đừng nói đến tập thể dục hay tập Yoga.

Vì vậy qua bài viết kì này, mình muốn chia sẻ tí kinh nghiệm về việc tự tập Yoga tại nhà nhằm giúp những tín đồ Yoga tiết kiệm thời gian, chi phí, công sức đi lại tham gia các lớp học bên ngoài mà vẫn thoả mãn đam mê của mình.

Sau đây là 4 bước cơ bản để thực hành tự tập Yoga tại nhà
    I. Tạo không gian tập luyện

Việc làm đầu tiên khi bạn có ý đinh tự tập Yoga tại nhà là đi tìm một góc nhỏ trong ngôi nhà bạn để biến thành không gian tập luyện của riêng mình. Không gian này không cần quá lớn, miễn sao đủ chỗ cho chiếc thảm tập Yoga – “đồ chơi” không thể thiếu của mỗi buổi tập và đảm bảo sự thông thoáng để bạn hít thở. Đó có thể là bất cứ đâu: phòng khách, phòng ngủ thậm chí là nhà bếp của bạn.

Sẽ tốt hơn nếu bạn cố định được góc riêng tập luyện trong nhà. Khi ấy, bạn có thể bày trí một số vật phẩm riêng cho mình giúp bạn cảm thấy thư thái, tập trung hơn khi tập Yoga như máy nghe nhạc, đèn tinh dầu…

Khu vực tập luyện của mẹ Silk là một góc nhỏ trong phòng khách, sát bếp. Sáng 5 giờ, sau khi chuẩn bị đồ ăn sáng cho Silk là mình trải thảm ra và tập Yoga ngay góc gần bếp. Lúc đó cả nhà còn đang ngủ, không gian yên tĩnh, thoáng đãng. Thế là mình tha hồ tập Yoga trong một tiếng đồng hồ là vừa kịp Silk dậy. Thật tiện lợi phải không các bạn.

Xem thêm>>> Tập yoga hiệu quả, đúng kỹ thuật tại nhà nhờ những app tập yoga chất lượng này

II. Tạo một danh sách nhạc hay

Việc nghe nhạc trong lúc tập Yoga hay bất kỳ môn thể thao nào đều khiến người tập cảm thấy vui vẻ, thư thái và tập luyện tốt hơn. Bạn có thể biến góc nhỏ trong ngôi nhà mình thành một studio Yoga chuyên nghiệp bằng vài bản nhạc nhẹ nhàng.

Bạn có thể dễ dàng search list nhạc không lời dành cho Yoga và thiền trên Zing MP3, Nhaccuatui hay Youtube. Việc lựa chọn list nhạc kéo dài bao lâu nhiều nhất một tiếng hoặc cũng có thể ngắn hơn hay dài hơn tuỳ theo lịch tập của bạn.

III. Tin tưởng vào khả năng của bạn

Nếu bạn chỉ mới bắt đầu làm quen với Yoga thì mình khuyến khích các bạn nên tập theo clip của Master Kamal trên Youtube, vừa nhìn thầy vừa tập theo như mình lúc mới bắt đầu. Những bài tập của Master Kamal đa phần đơn giản, nhẹ nhàng và dễ hiểu cho người mới tập, đặc biệt chú trọng đến phần tập hít thở.

Còn nếu bạn đã từng tập qua Yoga, chắc hẳn bạn đã quen thuộc với một số động tác cơ bản như chuỗi động tác chào mặt trời, Chó úp mặt, Các động tác giữ thăng bằng, Tư thế chiến binh… Bạn chỉ cần ghi nhớ và thực hiện theo, lưu ý luôn bắt đầu bằng việc thiền định, hít thở; sau đó làm ấm cơ thể; cao trào của buổi tập và kết thúc bằng việc thả lỏng toàn thân – y như cấu trúc của một buổi tập có thầy dạy.

Điều quan trong là bạn tin tưởng vào khả năng của mình, cố gắng thực hiện động tác trong khả năng và đừng ép bản thân quá khi chưa thực hiện được động tác khó nào.

IV. Sáng tạo theo phong cách riêng của mình

Không có giới hạn nào, không có khuôn khổ nào cho việc sáng tạo bài tập Yoga theo cách riêng của bạn. Yếu tố quan trong nhất khi tập Yoga là hơi thở chứ không phải động tác. Khi bạn điều hoà hơi thở đều đặn thì các cơ trên cơ thể bạn sẽ mềm mại ra, uyển chuyển dễ thực hiện động tác hơn.

Khi gặp các tư thế khó mà bạn chưa thể làm được, đừng lo lắng! Hãy sáng tạo các động tác Yoga theo phong cách riêng của bạn miễn sao cơ thể bạn cảm thấy dễ chịu nhất.

Ví dụ, với tư thế duỗi thẳng hai chân, cúi người thẳng lưng, dùng hai tay chạm tới mũi chân, rất nhiều bạn có lưng cứng chưa thể duỗi thẳng chân và chạm tay đến đầu mũi chân. Không sao! bạn chỉ cần co hai đầu gối là có thể với tay đến mũi chân của mình. Lúc này lưng bạn sẽ bớt đau hơn, cơ thể cũng dễ chịu hơn.

Đừng ép bản thân quá! Đừng nóng vội với Yoga! Hãy để thời gian tập luyện từ từ chinh phục cơ thể bạn.

Kế hoạch thực hành tự tập yoga tại nhà

1. Nhận ra được những thách thức

Nghe có vẻ dễ dàng, chỉ là tự thực hành tại nhà. Nhưng nó sẽ thật sự khó khăn nếu bạn không có kinh nghiệm. Cần phải hiểu rõ nguyên tắc của các asana và trình tự sắp xếp chúng sao cho hợp lý để bạn có thể thực hành tại nhà thành công mà không bị thương.

Khi yoga được tập đúng cách, bạn sẽ thấy dễ dàng hơn. Bạn phải làm chủ được các asana để cơ thể và tâm hồn đồng điệu với nhau.

2. Đặt mục tiêu khi bạn muốn tập yoga tại nhà

Trước khi bắt đầu tập, bạn nên tìm ra lý do tại sao lại chọn yoga. Yoga là một phương pháp tập luyện thể chất, một cách để giảm thiểu căng thẳng mệt mỏi. Nó cũng là một phương thức để chữa bệnh hiệu quả.

• Hãy suy nghĩ về thành phần nào của cơ thể mà bạn muốn làm việc. Chẳng hạn như sức mạnh, tính linh hoạt, sự chịu đựng, lo âu và trầm cảm.
    • Cân nhắc và viết ra mục tiêu của mình.
    3. Chuẩn bị các dụng cụ cần thiết

Khi muốn tự tập yoga tại nhà, bạn cần chuẩn bị các dụng cụ hỗ trợ. Tối thiểu nhất là tấm thảm tập. Các dụng cụ như đai, dây hay gối sẽ hỗ trợ khá tốt cho bạn khi tập. Đặc biệt với những người mới bắt đầu, các dụng cụ này rất cần thiết.
    • Bạn có thể mua thảm và các dụng cụ tại cửa hàng bán đồ thể thao.
    • Không phải cần mua quần áo chuyên dùng để tập yoga. Hãy mặc một cái gì đó thoải mái là được.
    4. Quyết định mức độ thường xuyên luyện tập

Lập kế hoạch các buổi tập yoga thường xuyên giúp bạn có thể duy trì và ghi nhớ các động tác. Ngoài ra, việc bạn tập luyện thường xuyên và đúng giờ giúp các thành viên trong gia đình không làm phiền bạn. Dần dần, việc tập yoga mỗi ngày là cần thiết.

Bắt đầu bằng 3 buổi mỗi tuần, sau đó dần dần tăng lên. Hãy đặt mục tiêu cho bản thân để việc tự tập yoga tạo nhà đem lại kết quả tốt.

5. Dành thời gian cho chính mình

Hãy chắc chắn rằng các thiết bị điện tử được tắt hoặc rút phích cắm. Bất kì ai trong gia đình không làm phiền khi bạn luyện tập.

Bạn có thể tập yoga từ 50-60 phút mỗi ngày, tuy nhiên nếu thời gian không có phép, 10 phút cũng đủ để bạn gặt hái được những lợi ích của yoga.

6. Tìm một nơi thoải mái để thực hành

Bạn sẽ cần một không gian yên tĩnh và thoáng đãng để tự tập yoga tại nhà. Và nó đủ rộng để bạn có thể di chuyển. Nếu bạn ở chung cư thì ban công là sự lựa chọn tuyệt vời. Nếu nhà mặt đất, sân vườn là nơi thích hợp để tập yoga.

7. Cần kiên trì với bộ môn này

Tập yoga có vô số lợi ích nếu bạn thực hành thường xuyên. Tuy nhiên đây là bộ môn đòi hỏi bạn cần sự kiên nhẫn và chịu đựng. Kết quả không thể nhìn thấy tức thời nên bạn cần phải kiên trì với nó.

Nếu việc tự tự tập yoga tại nhà quá khó khăn, hãy tìm đến các chuyên gia. Họ có thể đến tận nhà để chỉ dạy mỗi khi bạn có thời gian. Yoga không hẳn là một môn thể thao, nó còn là khoa học. Chỉ những ai tìm hiểu sâu về nó mới có thể nhận ra được những tinh túy của bộ môn này.