Đối tác - Liên kết

Món cũ lâu dùng vẫn thấy ngon miệng

Thảo luận trong 'Đố vui -Trắc Nghiệm' bắt đầu bởi luongson108, 16/5/12.

1. luongson108

luongson108 Member

Khi còn đi học chắc ai cũng xào những món này rồi tuy nhiên nhiều quá chắc các bạn cũng chưa nếm hết vị,hôm nay mình xin mời các bạn thưởng thức món này,mình xin đảm bảo nó có xuất xứ rõ ràng nhưng không hiểu sao mình nhai hoài không nhuyễn,nên mạo muội đem lên nhờ các bạn chỉ giáo.
    Nội dung như sau:Cho hỗn hợp gồm 6.72 (g) Mg và 0.8 (g) MgO tác dụng hết với lượng dư dung dịch HNO3. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 0.896 lít một khí X (đktc) và dung dịch Y.Làm bay hơi dung dịch Y thu được 46 (g) muối khan.Khí X là
    A. N2O B. NO2 C. N2 D.NO
    Xin mời các anh chị em thử sức.Xin nói thêm bài này bắt nguồn từ tài liệu rất đáng tin cậy nên mình không dám nghĩ đề sai,nhưng mình cũng rất phân vân hình như có vị gì đó không:nhaovo: hợp.

2. Không biết bơi

Không biết bơi Moderator

Nghề nghiệp:
    Du lịch
    Thường thì giải không được hoặc làm sai thì thí sinh sẽ nghi ngờ đề sai.
    Cũng như hôm trước mình thi lái xe, những thí sinh thi trượt đều cho rằng xe của họ bị trục trặc kỹ thuật không thắng thì cũng côn, ga, tay lái, kính chiếu hậu, vân vân và vân vân.

3. luongson108

luongson108 Member

ntc cao thủ gì cũng có mà sao cao thủ hóa học vắng bóng vậy, buồn quá, đây là một câu trích trong đề thi tuyển sinh cao đẳng năm 2010. Bạn nào đã thi và sắp thi đại học thì thử sức xem sao.

4. thienduong99

thienduong99 Member

nMg = 0,28; nMgO = 0,02

Ta nhận thấy mMg(NO3)2 = 44,4g < 46g suy ra trong muối khan gồm Mg(NO3)2 và NH4NO3

=> nNH4NO3 = (46 – 44,4) / 80 = 0,02 mol

Áp dụng bảo toàn electron: nMg.2 = nNH4NO3.8 + nX.Số e trao đổi

=> 0,28.2 = 0,02.8 + 0,04.Số e trao đổi
    => Số e trao đổi = 10 (là N2 đó bạn)

PS: Mình cho rằng bạn cũng giải được rồi, đề quốc gia thì không sai nhưng nếu bạn đọc đáp án chỉ ghi A B C D thì các thứ tự trên có thể thay đổi, vd như A. N2O B. NO2 C. N2 D.NO được viết thành A. NO B. NO2 C. N2O D.N2

Chỉnh sửa cuối: 23/5/12
  5. luongson108

luongson108 Member

Con người ta có lúc đãng trí quá,mình cũng biết kim loại mạnh tác dụng với HNO3 rất loãng tạo được NH4NO3,vậy mà không nghĩ ra tại sao khối lượng muối thu được lớn hơn Mg(NO3)2,đọc xong hướng dẫn của bạn mình giải kiểm tra được kết quả tương tự. Cảm ơn bạn thienduong99.