Đối tác - Liên kết

Món ngon ở Nha Trang !!!

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi tiihee, 23/10/10.

1. tiihee

tiihee New Member

Thăm dò trên kênh 14 thì thấy nói về các món ăn...ko chỉ có Sài Thành hay Thủ đô mới có nhiều món ăn ngon mà Nha Trang phố biển của mình cũng đa dạng và ngon ko kém đâu nhé
    Du khách đến Nha Trang cứ nghĩ đến với phố biển thì đồ tươi sống hải sản là đặc biệt nhưng ko....còn nhiều món chỉ ăn 1 lần là sẽ mãi ko quên Nha Trang đâu đấy
    Hì...mình post của kênh 14 về món ngon cho các thành viên NTC có cảm nhận giống mình ko^^
    Thực đơn bỏ túi cho những teen chuẩn bị vi vu hè ở Nha Trang nhé!
    Bánh canh
    Nếu như Hà Nội có phở, Hải Phòng có bánh đa cua, Sài Gòn có hủ tíu thì Nha Trang có banh canh. Chỉ nhìn qua ban đầu, có lẽ nhiều bạn lại tưởng đây là bún sợi to, nhưng không phải đâu nhé! Bánh canh khác hẳn đấy! Và bánh canh ở Nha Trang cũng có nét riêng so với ở nơi khác.
    Bánh canh được làm hoàn toàn từ bột gạo, nhỏ chừng nửa chiếc đũa được chan nước lèo nấu từ cá trong veo, ăn cùng miếng cá dằm luộc chín, thêm chút hạt tiêu, hành tươi xắt nhỏ. Có nhiều người thích ăn bánh canh với ổ bánh mì, nhiều người lại chọn chả cá chiên hoặc chả cả hấp… dù là cách nào thì cũng có cái ngon riêng đấy! Người ta nói: bánh canh Nha Trang ngọt một cách chân thật. Teens thử kiểm chứng xem sao nhé!
    Bánh căn

Mọi người thường đùa rằng bánh căn là món bánh gạo nướng của con nhà nghèo, kể cũng không sai. Bởi bánh căn được làm từ thứ gạo rẻ tiền nhất, đổ vào khuôn nướng rồi ăn cùng chút nước chấm, mỡ hành, xoài xanh xắt nhỏ là đủ, nếu có sang hơn thì thêm miếng thịt xíu. Ấy vậy mà bánh ngon lắm nhé! Bánh mềm, nở, xốp, ngấm đều nước chấm như chỉ trực để tan ra trong miệng. Phổ biến nhất là bánh căn trứng rồi đến thịt, mực… loại nào cũng ngon cả.
    Nem nướng
    Có lẽ đây là món mà ngay cả những ai khó tính nhất cũng phải chịu khuất phục. Nem chua (nhưng chẳng chua tẹo nào) nướng lụi, bánh tráng chiên giòn gói cùng cả chục loại rau ăn kèm như: húng quế, tân ô, diếp cá, xà lách, hẹ… và chuối xanh, dưa chuột, xoài sống nữa… thế là đủ cả các vị. Nhưng đặc biệt nhất phải kể đến loại nước chấm ăn kèm ngon lạ mà chủ hàng nhất định không chịu tiết lộ bí quyết. Làm cho khách du lịch đến đây ăn khi ra về cứ tiếc hùi hụi bởi không biết khi nào mình mới được ăn lại món ngon đến vậy…
    Bánh đập
    Có vẻ như bánh đập ở Hội An nổi tiếng hơn nhưng không vì thế mà bánh đập ở Nha Trang kém ngon đâu nhá! Cũng giống như ở những nơi khác, bánh đập Nha Trang gồm hai lớp là bánh tráng nướng và bánh tráng mỏng (dạng như bánh cuốn, bánh ướt) nhưng ở bên trên không chỉ có hành mỡ mà còn có cả tôm chấy nữa cơ làm cho màu sắc của miếng bánh cũng hấp dẫn hơn. Bánh được chấm cùng mắm nêm hoặc mắm pha ăn rất hay.

Các bạn nào thấy các món trên ở địa chỉ nào ăn ngon thì giới thiệu và cảm nhận ăn ngon đến mức nào cho pà kon NTC đến ăn cho biết nhá:cheer::cheer::cheer:

Sẵn mình xin ké 1 món mà ăn vài bữa là ớn ngay^^...nhưng ai thèm ngọt thì trời lành hay nóng đều ăn đc, con nít người lớn cũng rất thích ăn, bồ bịch thì mua ăn cũng dzui dzui...đó là "bánh bao bánh bò hấp"^^. Do mẹ của mình bán buổi chiều nên sẵn quảng cáo cho mọi người bik ghé ủng hộ luôn nha!!!

Bánh bao ở nhà mình là lấy trên Thành....khúc lên Suối Đổ, bánh làm to và thơm ngon lắm, có 3 loại : bánh bao nhân thịt heo thì chắc các bạn cũng bik rồi nhưng ăn tùy chỗ làm bánh mà ngon hay ko ngon nhé, bánh bao nhân bơ và bánh bao nhân dừa ( loại này thì ăn hàng là tuyệt vời)! Thêm nữa là bánh bò nhân cốt dừa hấp dẫn^^ mấy bé đi ngang là cứ đoì mẹ mua ăn , các bạn có ghé đi đâu ngang qua đèn xanh đèn đỏ LÊ HỒNG PHONG -VÂN ĐỒN ngay tiệm chụp hình thuê đồ cưới THÁI là thấy 1 cái tủ bánh bao nhỏ xinh thì ghé vào mua ủng hộ mình nha...đảm bảo ngon luôn hì hì :D . Từ khi mẹ mình bán thì mình mới bik bánh bao cũng hay đc khách mua đặt số lượg lớn cho đám cưới đám hỏi rồi cả đám ma, đọc kinh tập thể, rồi trường học cho thầy cô học sinh....Ko bik là ở các chỗ khác có vậy ko nữa!!!

Để vài bữa mình chụp vào tấm hình cho mấy bạn xem coi bánh bao bánh bò nhà mình có hấp dẫn ko nhé^^....
    Năm mới sắp đến rồi, chúc các thành viên NTC có 1 cái tết dzui dze? bên gia đình nè....và 1 năm thành công hơn nữa nhé!!!
    HAPPY NEW YEAH....*.........*.....*.....*....*.....*.....*

Nguồn bài viết: Kenh14.vn

Chỉnh sửa cuối: 18/1/11
  2. netmyla

netmyla New Member

trời ơi, làm tui đói bụng quá đi mất, mà bánh đập ở NT chỗ nào bán ngon có ai biết không chỉ mình đi :105:

3. bomui

bomui New Member

bánh đập thì lên đập nước đó MYLA... bên CAo bá quát có đó:construction:

4. tiihee

tiihee New Member

bánh đập thì mình biết 2 nơi ăn cũng ok lắm...là ngay đèn xanh đèn đỏ cao bá quát-nguyễn trãi-trần nhật duật-phù đổng...nằm trên đường cao bá quát ^^ bánh đập vs nước đậu nành thì y bài rồi...
    còn quán này ngon hơn nhưng ở trong đường nhỏ là giữa đường Hồng Lĩnh...đi ngang sẽ thấy bảng hiệu bánh đập to đùng...đảm bảo ngon nè:shoot::shoot:

5. thevinh_0838

thevinh_0838 New Member

nhìn hình làm thèm bánh căn ghê,mai đi ăn mới được,uppp

6. netmyla

netmyla New Member

hồi nãy mới đi ăn bánh đập chỗ bạn nói mà hem ngon gì hết :( buồn ghê ...

7. tiihee

tiihee New Member

bấm dấu nha bạn...khó đọc quá

8. vietnam

vietnam New Member

Nhìn giống bãi chiến trường wa' vậy nè...

9. vietnam

vietnam New Member

món bánh đập ăn thấy bình thường , không thấy có gì đặc sắc.

10. vietnam

vietnam New Member

bánh căn ăn buổi tối ở đầu đương 2-4 hơi bị ngon

11. kiemkhach

kiemkhach Member

đầu đường trần quý cáp ăn ngon hơn bạn à

12. mafia

mafia New Member

Đầu đường trân quý cáp là chỗ nào? có phải ngay cửa hang VP gì đó không?

13. mafia

mafia New Member

Chắc là từ ben 2-4 chuyển qua bên ngay tư đó bạn

14. tiihee

tiihee New Member

bánh căn thì nhiều chỗ ngon lắm....như mẹ của mình đổ ăn ngon tuyệt vời luôn!!!
    còn bánh đập mình thấy ăn vui miệng mà ngon chứ !!!

15. thongvo

thongvo Active Member

trời!!!!!! chưa ăn sáng mà vô phải mục này!!!!!!!!!!!

16. thevinh_0838

thevinh_0838 New Member

bánh đập chỗ bạn chỉ ăn chẳng ngon chút nào,nước chấm lạt nhách ak,còn món bánh căn thì mình hay ăn buổi tối đầu đường 2/4,chỗ đó ngon số 1 lun:baby:

17. tiihee

tiihee New Member

dị u bik chỗ nào ngon nói đi^^ gà kon quá

18. kiemkhach

kiemkhach Member

từ đèn xanh đèn đỏ Trần quý cáp đi tới là thấy liền sát bên cạnh công ty sanest và TQC đó buổi chiều mới bán khoảng 5h có mình hay ăn chỗ này bà bán là bạn của mẹ mình mình thấy ăn ngon nên giới thiệu cho bạn buổi sáng cũng có người bán nhưng ở khúc trên khúc bên cạnh tiệm phở bắc và cái nhà nghỉ đấy nhưng ko ngon = chỗ ở trên mình chỉ

Chỉnh sửa cuối: 24/10/10
  19. tiihee

tiihee New Member

1 địa điểm nữa nè:tunghung::tunghung:

20. hacconuong98

hacconuong98 New Member

zị bánh đập chỗ nào bán ngon hơn zi bạn,lâu rùi hok ăn thèm ghê,a mấy bác post dùm thời gian bán lun nhé,thanks kìu :xmaslaff: