Đối tác - Liên kết

Một số ý kiến tranh luận về nội quy box đấu giá của NTC ...!

Thảo luận trong 'Góp ý ~ Thắc mắc' bắt đầu bởi chitomk, 13/5/10.

1. chitomk

chitomk New Member

(Topic này là một số bài ý kiến tranh luận liên quan đến nội quy đấu giá trong topic đấu giá phone V3 của kamec bên box đấu giá mà nhatrang gom qua đây để tránh làm loãng topic của kamec và tiện cho anh em thành viên cũng như bqt tham gia ý kiến tranh luận về nội quy box đấu giá luôn ..)

chú em trùm sony mà không có cái nào chụp được cái hình đep hơn à, chụp lại đi
    anh bid cái 250k Cường 0972328202 2/4 ( không hiểu để luật thêm cái địa chỉ vào làm gì, thêm cái tên đường có được cái quái gì đâu, số nhà nó còn chạy làng được cơ mà )

Chỉnh sửa lần cuối bởi quản trị viên: 14/5/10
  2. chitomk

chitomk New Member

quá phức tạp cho 1 bài bid kiểu này, mất tính chất hay của topic đấu giá

3. nhatrang

nhatrang Super Moderator

Quy định là phải đầy đủ các thông tin theo yêu cầu ... còn việc ai đó cung cấp thông tin không chính xác là chuyện của họ ..đến khi thắng đấu giá nếu các thông tin cung cấp của winner không giao dịch được thì nick đó sẽ bi xử lý theo quy định.

4. chitomk

chitomk New Member

cái hay của đấu giá là ở những phút cuối cùng, nếu cứ cứng ngắc theo 1 cái khung cho sẵn thì nhưng phút cuối sẽ mất hay, thay vì bid nhanh giá muốn bid thì lại phải ngồi điền thông tin, những thông tin đã có từ cú bid đầu. chỉ nên cần đầy đủ ở cú bid đầu thôi. những cú bid sau việc đó là quá thừa thãi và không cần thiết, làm thế chỉ làm phí tài nguyên 4rum mà không mang lại gì cả

5. nhatrang

nhatrang Super Moderator

Có gì mà khó khăn ... ai đã từng đôi lần tham gia đấu giá ở nhưng trang web khác và cả ở NTC vào những phút giây cuối cùng thì biết rõ phải làm gì để bid giá có đầy đủ thông tin cho mau kia mà , có ai tới phút giây đó mà còn nói là ngồi điền thông tin mất thời gian thì thua người ta là phải .. !

6. chitomk

chitomk New Member

Vậy theo bác là làm gì
    thế em hỏi bác, ví dụ bác bid 5tr, mà bác vừa bid xong có người bid 5tr1, mà bác đang muốn thắng và bid tiếp thì bác làm thế nào, ít nhất bác phải copy, paste rồi thay đổi giá, thế có châm hơn ghi giá 1 phát luôn không, hay là chịu mất món hàng đang thích.

7. nhatrang

nhatrang Super Moderator

góp ý

Vậy thì ông bạn cũng đã biết được một phần của việc đấu giá trong những phút giây cuối cùng rồi đấy .. nghĩ tiếp đi sẽ có thêm kinh nghiệm hay của việc này ...
    còn nếu bạn cứ giữ ý kiến như vậy thì làm sao bạn có thể tham gia được vào những box đấu giá của những forum mạnh về mảng này...!!

8. chitomk

chitomk New Member

em đã và dang tham gia các 4rum lớn chuyên về đấu giá đây cũng không thấy đâu có cái như của bác cả, sao bác không dám nói thẳng ra mà cứ phải mập mờ rồi bảo suy nghĩ đi, hay là bác đuối lý. Ngay mả 1 trang chuyên về đấu giá mạnh như HHVN cũng không có cái quy định như vậy. họ chỉ quy định 1 số thông tin liên quan đến sản phẩm, còn hình thức có thể do chủ topic đặt ra chứ không gần như gò tất cả vào khuôn khổ như bác ở đây. Ngay cả trong cách làm của box mua bán, không cho mem edit tiêu đề, rồi mod lại phải mất công đi edit hộ nếu sai. Khi lỡ viết sai thì không sửa được phải làm topic mới --> phí tài nguyên. Khi cần edit 1 cái nào lại phải alo, pm mod để sửa --> mất thời gian tiền bạc của cả 2. Và cũng qua đây thấy bác là mod mà không biết làm vừa lòng mem, cứ đem luật ra để nói, và nữa là bảo thủ. Bác cứ nói cám ơn đã góp ý BQT sẽ xem xét thì có hay không. Nhưng bác lại cứ nghĩ là bác đúng rồi bác biết rộng, tham gia nhiều 4rum và ép mọi người phải theo thế. Uh thì bác là mod, bác bắt vậy thì người ta theo vậy, nhưng cứ thế thì bao giờ cái NTC này mới có thể lớn mạnh được.

Còn nữa
    bác vui lòng nói rõ hơn về câu này, nếu cứ giữ ý kiến như thế thì em không thể tham gia 4rum nào chuyên về đấu giá. mời bác cho ví ** cụ thể. bác nói rõ nhé, đừng chơi kiểu cứ nghĩ đi thì ra

9. phatmtv

phatmtv Member

cái này thì pác này nói đúng nè......vì mình cũng tham gia web HHVN và so sánh bên NTC thì luật ở box đấu giá NTC có phần khắc khe......người cần suy nghĩ mới là Mod đấy....Mod cứ vào HHVN xem sẽ hiểu thôi.....hòa bình đi!!!

10. hungtiger

hungtiger Vi phạm nội quy

thưa các bác
    em cũng đã từng tham gia và tham khảo 1 số sàn đấu giá của nhiều trang web ko nhỏ
    qua đó em cũng thấy rằng ở NTC mình luật bõ đấu giá khắc nghiệt,khắt khe hơn nhiều và cũng ko được linh hoạt lắm
    và thực sự em thấy thì mod của NTC mình hơi bảo thủ ,hay ép mem
    đó chỉ là suy nghĩ của 1 tên lính mới tò te như wm
    có j không phải mong các ace bỏ qua
    THANKS

11. nhatrang

nhatrang Super Moderator

Bạn muốn biết thì tôi cũng cung cấp thông tin đó là website 5s một trong những trang đấu giá rất nhôn nhịp và uy tín... có lẽ không có trang web nào của Việt Nam có mảng đấu giá mạnh bằng trang này . với luật ở 5s thì khắc nghiệt hơn nhiều , nếu ai đã và đang tham gia bên 5s thì sẽ biết rõ nội qui (ở đây tôi lấy 5s là một ví dụ) ... nội quy box đấu giá của NTC đã được anh em thành viên góp rất nhiều và đã bản thân anh em trong BQT chắt lọc nội quy từ nhiều website khác nhau và trong một thời gian dài rồi được anh em BQT tham gia bàn bạc đóng góp ý kiến điều chỉnh thay đổi cho phù hợp với hiện trạng của NTC và tôi là người cuối cùng tổng hợp lại để đưa ra nội quy này chứ không phải là các nhân tôi đưa ra.

12. firewall

firewall Vi phạm nội quy

Sân chơi nào cũng có luật của nó chứ . cái khác là người quản lý web giỏi thì tốt cho thành viên tham gia , còn ko tốt thì gây cản trở sự phát triển thế thôi . Em hay nghe người ta nói câu này " Giỏi thì sáng tạo cái hay hơn , còn bèo dạt thì cứ đi học lại những người đi trước " . Nhưng nếu up thong tin được liên tục thì sẽ dễ cho người chơi chung khỏi phải ghi lại thông tin mất thời gian . Nhưng như bây giờ cũng có cái hay người choi không những phải có tiền đi đấu giá mà còn phải luyện các thao tác thật nhanh . hi hi hi . mở rộng tý cho anh em chơi , và nghe ý kiến cũng hay ,cần gì cãi nhau ghê thế.

13. Khai_BaHo

Khai_BaHo New Member

Thứ nhất: Tên tiêu đề không được sửa để sau này trong mua bán có sự cố gì thì còn có bằng chứng mà đối chiếu, tránh một số gian dối của chủ topic trong mua bán.
    Thứ hai: Khi đấu giá bắt buộc phải ghi rõ đầy đủ tất cả các thông tin theo quy định ở từng bài bid. Cái này cũng gần giống như quy trình đấu giá thật ở ngoài.
    Ví dụ: Ở 1 buổi đấu giá, MC đọc lên Ông A của CTY Hột Zịt Lộn ra giá lần đầu 5K, thì ở lần ra giá tiếp theo MC vẫn sẽ đọc là Ông A của CTY Hột Zịt Lộn đưa giá lần hai là xK. Mình cũng tham gia đấu ở 5giây vài lần, không thấy có gì bất tiện và cũng chưa nghe lời phàn nàn nào của 1 trong số gần 500.000 thành viên về vấn đề này cả. Còn nếu nói rằng khi ghi lại tất cả thông tin đó sẽ tốn thời gian đấu giá: bạn tốn thời gian chẳng lẽ người khác không tốn và như vậy tất cả các mem đều bình đẳng về thời gian hết rồi. Hơn nữa để đầy đủ thông tin như vậy cũng chứng tỏ được phần nào trách nhiệm trong từng bài bid đấu giá, hạn chế tình trạng mem vô thả đại 1 quả bom nguyên tử trong đó rồi đi ra, làm các mem khác bị "ngớp" và hỏng 1 topic đấu giá.
    Tham gia 5giay gần 2 năm chỉ biết được nhiêu đó, nhờ mod nhatrang chỉ bảo thêm luôn hen.

14. nhatrang

nhatrang Super Moderator

Nếu quy địng đơn giản chỉ cần bài bid giá đầu tiên của một thành viên nào đó tham gia cói ghi đầy đủ thông tin (giá bid + Tên + số ĐT liên lạc + Địa chỉ) còn tất cả các bài bid sau đó chỉ cần giá bid là đủ thì :
    ==> Với những topic đấu giá chỉ có vài trang thì chủ topic , anh em thành viên hay mod tìm lại bài bid đầu tiên của người đó không là vấn để , nhưng với những topic đấu giá lên tới vài chục trang như một số topic đấu giá gần đây của NTC thì thật là phiền phức khi kiếm lại thông tin để giao dịch cũng như xác minh lại xem thành viên nào tham gia đúng luật và là người chiến thắng cuối cùng (có những topic đấu giá nóng lên tới vài trăm trang thì phải làm sao đây (đã có nhiều topic như vậy ở các diễn đàn đấu giá lớn)) .
    Còn khi thường xuyên tham gia đấu giá và quyết tâm thắng ở những trang web yêu cầu phải ghi đầy đủ thông tin như vậy trong nhưng thời khắc quyết định thì chắc chắn phải rút tỉa được kinh nghiệm chiến đấu xương máu ... cái gì cũng vậy "cái khó nó ló cái khôn" ... và chắc chắn khi tôi nói ra kinh nghiệm của mình thì chắc nhiều anh em đã từng tham gia đấu giá cũng có nhưng kinh nghiệm tương tự để cố dành chiến thắng :
    - Buộc phải chỉnh giờ của đồng hồ ngoài và đồng hồ PC của mình theo đồng hồ của trang web mình tham gia đấu giá chính xác đến từng giây.
    - Với topic đấu giá mình muốn tham gia để quyết thắng ở trong những thời khắc cuối cùng thì mở nhiều trang cho topic đấu giá đó cùng lúc và soạn sẵn các nội dung với các giá bid khác nhau lần lượt tăng dần theo nhận định của mình về giá bid . (và cũng nên Copy một bài soạn sẵn để khi cần thì chỉ cần dán và sửa giá bid mà gởi)
    - Để riêng một trang mở sẵn vào bài bid giá cuối cùng của topic đó và luôn Refresh để luôn thấy được giá bid cuối cùng của các thành viên tham gia mà chọn đúng trang với giá bid đã soạn sẵn để gởi bài Reply trong thời điểm quyết định để dành chiến thắng với giá bid tốt nhất.
    Trên đây là chút ít kinh nghiệm của nhatrang khi tham gia đấu giá.

15. Bóng tối

Bóng tối Moderator

Việc không cho thành viên sửa bài trong box đấu giá cũng có lý do đặc biệt, ý kiến này đc đưa ra do 1 thành viên NTC trước khi BQT thống nhất thực hiện.
    Lý do cũng đơn giản: ví dụ một bạn tham gia đấu giá, đưa ra một giá rất cao, để ai đưa ra giá cao hơn, đợi hết thời gian đấu sửa lại bài viết với cái giá thấp hơn.
    Để tránh những trường hợp gian lận như trên không cho thành viên sửa bài trong box này đc thực hiện.

16. cadic

cadic Member

Mình thấy nội quy box đấu giá này tương đối chặt chẽ và hợp lý .
    Việc không kịp điền thông tin địa chỉ vào phút cuối chỉ là chuyện đơn giản thôi mà, như mod NT ghi như trên, chỉ việc copy paste rồi sửa cái giá bid, mình nghĩ nhiêu đó không quá 3 s đâu ( vì mình bid thử rồi )
    Chỉ có trường hợp bid "hỗ trợ" giữa các mem hiện tại thì mình thấy chưa có cách nào khắc phục. Mặc dù mọi người đều biết, nhưng các mem đó đều làm đúng luật, với lại lỡ đâu họ có nhu cầu đấu thật sự thì sao.
    Nói chung là đấu giá thì hợp túi tiền và hợp nhu cầu anh nào anh ấy bắn, đừng mong mua với giá quá rẻ và cũng đừng mong bán với giá quá cao. Nếu có xảy ra thì cũng là may mắn của anh nào thì anh đó hưởng :teeth::teeth:

17. henomi

henomi Active Member

HIHI đấu giá ở ntc hơi nhàm chán sự thật là vậy vì giá khởi điểm quá thấp nhiều lúc muốn đấu giá một sản phẩm giá trị nhưng với mức giá khởi điểm này mình nghĩ rất nhiều người phải suy nghĩ chứ không riêng gì mình. nên mục đấu giá ở ntc cũng chỉ dừng lại ở mức dưới 5tr là cùng. mình nghĩ nếu người tham gia đấu giá thấy giá trị sản phẩm phù hợp với nhu cầu, đúng giá trị và chất lượng thì họ sẽ tham gia dù mức giá khởi điểm nhiều khi lên đến vài triệu đồng. mình mong mod xem lại vấn đề này thì có thể sẽ gop làm ntc ngày càng phù hợp là một web thương mại hơn. thân

18. cadic

cadic Member

Nếu mà cho mem sửa tiêu đề và nội dung thì topic đấu giá sẽ từa lưa hột dưa hết bạn ơi.
    Ví dụ : tiêu đề đấu giá 2 quần jean (giống nhau), lỡ ko được giá đấu mong muốn thì sửa lại là " đấu giá quần..." thế là người đấu lãnh đủ. Còn nữa giả sử ban đầu đấu hàng NEW, thấy ko được giá thì lại sửa thành likenew, thế có chít toi người đấu ko...
    Đang ngồi rãnh rỗi post vài ý kiến chơi chơi thôi, hy vọng room đấu giá ngày càng phát triển :givemebeer::givemebeer:

19. cadic

cadic Member

Mình thấy bước giá quan trọng hơn giá khởi điểm bạn àh. Nếu mòn hàng đấu mà mem nhận ra giá trị của nó thì có thể bid 1 giá từ 10K lên 2000k là việc bình thường mà.
    Ko biết mình hiểu có đúng ý bạn hay ko nha, bạn muốn để giá khởi điểm cao là để cho các mem đấu nhận ra giá trị của sản phẩm, đúng không bạn? ( Nếu ko đúng thì thôi nha, vì mình đoán mà, với lại hay đoán sai lắm :D ) Nhưng nghĩ là không cần thiết, vì ai đã tham gia đấu là đã biết giá trị của sản phẩm nằm ở khoảng nào rồi.

20. cadic

cadic Member

Hy vọng sắp tới box đấu giá có thêm mục đấu theo kiểu " Lời ăn lỗ chịu" , mô phỏng giống như đấu giá ở các phòng ngoài đời thật. trước khi đấu thông báo trước ngày giờ bắt đầu tham gia, đưa ra thông tin sản phẩm, giá khởi điểm, rồi mọi người cùng bắn. Cứ sau 3 phút công bố boss 1 lần, ai làm boss 3 lần liên tục thì là Winner luôn.
    Ai trễ giờ hoặc ko online được thì ráng chịu, không kêu ca " tại, do, thì, là mà...." lùm xùm nhức đầu. Phương châm "ai mua vé số thì có thể được trúng số, không mua mà thấy người khác trúng thì đừng có tiếc " >:) >:)