Đối tác - Liên kết

Muốn!

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi nhatban89, 10/9/09.

1. nhatban89

nhatban89 Active Member

Trong cuộc sống, ai cũng có đôi lần muốn làm gì đó, có khi cả tỷ lần muốn nữa ấy chứ! Ngay như mình lúc bé, muốn được lớn lên để rồi khi lớn lên chỉ muốn mong được bé lại.Khi đi học, chỉ muốn học thật giỏi.Khi đi chơi thì lại muốn chơi thật vui.Khi thất tình lại muốn yêu lần nữa.
    Và như thế........mình cũng muốn vào saigon.Vẫn nhớ cảm giác lần đầu tiên khi bước vào đây, toàn một chữ NGỜ to tướng.Saigon khác với Nhatrang nhiều lắm.Saigon rộng lớn, nhộn nhịp và phồn hoa.Saigon đúng là thủ đô kinh tế, cũng chính vì thế mà nó thật sự thu hút rất rất nhiều tầng lớp đổ xô về.Người Bắc xuôi vào Nam, đa phần là vào kiếm sống.Có 2 vợ chồng nghèo để lại 6 đứa con nơi quê nhà, vào saigon này bương chải với chiếc xe hủ tiếu gõ. Người miền Trung, như mình chẳng hạn, sinh viên là nhiều hơn cả.Tất cả, mình và bạn đều vào saigon chỉ mong muốn cuộc sống được tốt hơn, được học hỏi nhiều hơn, có nhiều cơ hội hơn.
    Vừa tròn 2 năm, ngày đầu tiên mình vào saigon.Nhưng mãi đến ngày hôm nay mình mới nhận ra một điều: Đôi khi người ta phải đánh đổi những cái quan trọng hơn để được cái quan trọng nhất.
    Vậy thì cái gì là quan trọng nhất???
    Mình vào saigon học như mong muốn của mình và của gia đình.Cảm giác duy nhất cứ đeo đuổi mình suốt 2 năm qua, là nhớ nhà kinh khủng.Mỗi lần có dịp, chỉ khoảng 3 ngày thôi...là mình hí hửng về nhà.Đôi lúc, mình về nhà, chẳng làm được gì lớn lao, nhưng với mình chỉ cần ở nhà là mình thấy yên bình lắm rồi.
    Bỗng nhớ Nhatrang lắm Nhatrang àh! Mình nhớ những buổi chiều dạo biển,nhớ những cơn gió, những cơn mưa, nhớ từng con phố, nhớ cả những người mình chưa quen biết.Nhatrang không ồn ào, không vội vã...Nhớ những buổi sáng nằm ỳ trên giường,mẹ gọi lại vờ chẳng nghe. Nhớ một chiều gió thoảng, đám bạn mình hò hét giữa quảng trường đầy nắng, hít đầy phổi hương trời......Nhớ lắm, nhớ đêm, nhớ trăng, nhớ biển, nhớ mùi...
    Bỗng muốn được về nhà ghê gớm! Muốn được bên mẹ nghe mẹ la rầy, muốn được cùng bạn bè cafe tán gẫu.Mình biết, ba mẹ muốn mình đi, để mình lớn lên, trưởng thành hơn.Nhưng ba mẹ không biết, saigon này chỉ làm mình khô cằn hơn,bất cần hơn mà thôi.Chính xác như thế, mình về Nhatrang lại chạy vù vù, đèn đỏ lại thản nhiên quẹo phải, chê Nhatrang bé, vắng người, chê siêu thị nhỏ chả xứng cho mình đi.....Mình đi làm, một ít là vì tiền, tất cả là vì kinh nghiệm, mình đi học, một ít là vì ba mẹ, một ít là vì tương lai, tất cả là gì thì mình vẫn chưa nhận ra được.......cho đến ngày hôm nay, mình biết được nhiều thứ, làm được nhiều việc........nhưng mình đã bỏ lỡ những lúc mẹ đau bệnh, chẳng đấm bóp được cho mẹ, những lúc ba uống say cũng chẳng làm nước chanh được cho ba, những lúc bà nội cần giúp đỡ phải điện thoại vào tận saigon.... mình cũng đã bỏ lỡ những buổi tối lãng mạng ấm cúng cùng người yêu, những chiều quậy phá tung trời cùng đám bạn...
    Hai năm rồi, mình còn đến 2 năm nữa cơ.Cứ tưởng là đã quen với saigon nhưng thật ra mỗi lần về nhà mình lại chán nản khi phải sắp vào lại.Có thể bạn nói mình không có chí hướng, không có tinh thần...không biết vương lên.Mình chấp nhận!
    Bởi, mình đã từng khóc cho đứa bạn của mình bị tan nạn giao thông ở nơi này.Giữa phố xá nhộn nhịp đông đúc, khá đông người đứng lại để nhìn, nói vài câu ghê tởm.Một số khác chạy chậm xe qua rồi cũng vội vã.Số đông người gần đó tò mò hỏi han.Có vài người chỉ kịp liếc qua được nửa con mắt.Còn lại nhăn nhó luồn lách qua đoạn đường kẹt xe.
    Bởi, cô bé học trò đi xe đạp, bị những người đứng tuổi chửi bới, mắn mỏ vì xe cô bé bị trật dây xên, làm kẹt đường khiến họ đến trễ buổi hẹn matxa đắt tiền.
    Bởi, một chiều mưa to, cậu học trò nhỏ đi xe đạp, vô tình chạm tay vào trụ điện, giật tê người rồi tử vong tại chỗ.Chính quyền im tiếng, chỉ có nước mắt của tang gia.Lỗi tại ông trời!
    Bởi, một ngày gió, cây cổ thụ lơ lửng rớt ngay trên đầu người đi xe máy.Lỗi tại cái cây!
    Bởi,xe cộ, chen nhau đến từng nanomet.Trông họ thật vội vã, nét mặt trầm trọng lo lắng..nhưng chỉ 10% thật sự cần cái nanomet ấy
    Bởi, một anh chàng xa quê ngót hơn 6 năm trời, ghé về thăm Nhatrang vì tiện đường đi công tác.
    Bởi,...........
    ....bởi những điều chỉ khi nào bạn sống, bạn cảm nhận, khi đó bạn mới hiểu, rồi bạn sẽ thấy..................đôi lúc bạn phải từ bỏ những cái quan trọng hơn để chọn cái quan trọng nhất.
    ....bởi những điều chỉ khi nào bạn mất, bạn mới thấy nhớ, khi đó bạn sẽ muốn, rồi bạn sẽ thèm....................chút mùi đồng hương lắm lắm.
    -Muốn về nhà!

Chỉnh sửa cuối: 11/9/09
  2. [M][O][N]

[M][O][N] New Member

....................chẹp..................người SG thì vô tình ..........còn người HN thì đanh đá.................nói thật một điều thì cho đến thời điểm này thì Nha Trang là nơi lí tưởng nhất [ ít nhất là cho mình :) ]..........để yêu thương..........................
    Nha Trang chắc chắn hum có , chỉ có ng` chạy ra giúp mắc sên lại dùm thôi , thật 100% :D
    Sau này ra SG học ko biết có jống NB hum nữa :-<............

3. nhatban89

nhatban89 Active Member

Mỗi người mỗi khác, hy vọng MON sẽ không nghĩ như mình, chứ nếu thế thì chẳng làm được gì đâu!...học tốt nhé MON

4. huavanphong

huavanphong Member

Cùng tâm trạng với Nhatban. Hic! Mỗi lần zề nhà là không mún zô lại, dù chỉ là zề có 2-3 ngày nhưng cũng ráng zề. Nhưng năm nay thì khác, học nhiều wa', chắc Têt mới zề đc.:ntclub (6):

Chỉnh sửa cuối: 11/9/09
  5. nhatban89

nhatban89 Active Member

Học nhiều thì học nhiều.........về cũng phải về............:teeth::teeth::teeth:

6. Arina

Arina New Member

nghe chị nói dzj thì sau nay` em đi học ra sao trời

7. PhuocLong007

PhuocLong007 Tổ chức sự kiện NTC

có Club đồng hương rồi đó em- cố gắng nha, ai cũng vượt qua cả - anh tin em làm được - sau này cưới chồng Nha Trang.

8. nh0cmilk

nh0cmilk Active Member

Chời milk cũng nhớ nha trang nè. Hjx ở đây cáicamr giác nó thật khó chịu bực bội và đống đúc lắm. Chỉ muốn được vìa nha trang thôi :(

9. vodanhkhach

vodanhkhach New Member

Ở SG mệt mỏi lắm... Ra đường nóng nực, bụi bặm, kẹt xe...như cơm bữa...
    Về nhà: tiền thuê nhà, chật hẹp, ẩm thấp, nhớ nhà... Thèm Bánh canh, mì quảng, Phở Nha Trang, bánh căn, hải sản...

Đi học thì còn cố gắng được, đi làm hoài mà chẳng thấy dư dả gì??? Về nhà cho thoải mái, làm gì cũng được...

10. nhatrang

nhatrang Super Moderator

Đã khắp đất nước này từ nam chí bắc nhưng chưa thấy nơi nào đẹp và thoải mái nhẹ nhàng như ở Nha Trang mình... đi đâu ở đâu cũng nhớ về Nha Trang, cho dù mệt mỏi mấy đi nữa chỉ cần đi dạo một vòng đường biển là đầu óc thoải mái trở lại ... nhatrang đã đi rất nhiều nơi gặp rât nhiều người và đa số họ đều chưa một lần đến Nha Trang vậy mà mình chỉ nói là mình sống ở Nha Trang thì đã gây được thiện cảm với họ ít nhiều rồi ...

11. nhatban89

nhatban89 Active Member

Hông dám đâu, em còn phải học bài!
    Sao hôm nay ko đi off hả ku

12. Bé Ni

Bé Ni New Member

Ôi nhớ nhà quá,nhớ Nha Trang và người thân nữa,cảm ơn Nhật Bản yêu dấu đã viết bài này,cảm ơn rất nhiều,đọc những dòng NB viết,y như đang thấu hiểu cả chính suy nghĩ của mình vậy,tối mát mẻ nhé NB

13. nhatban89

nhatban89 Active Member

Tối lạnh cóng đây, mát mẻ gì hè.... Hôm nay off dzui thiệt, ít có cơ hội tám với Ni cho đã. hic
    Chờ coi hình off nè....tò mò quá làm học bài ko được.Lại một đêm không ngủ...huhu

14. Bé Ni

Bé Ni New Member

tìm lại được đồ thất lạc chưa?mình ở Sg còn nhiều mà,sẽ có nhiều dịp 8 với nhau dài dài,hum nay đi chơi vui ghê,nhớ giữ gìn sức khỏe đó nha,dạo này ốm quá đó......Ni cũng đang mong được coi hình. :)....tối lạnh thì qua nhà Ni...Ni cho mượn thêm cái mền nữa cho ấm :)

15. Dr.Bananas

Dr.Bananas New Member

Hix, cái gì cũng có cái giá của nó hết.

Nếu muốn tìm một môi trường làm việc pro, tích lũy kinh nghiệm kinh doanh thì SG vẫn là số t một. Tuy nhiên môi trường sống lại không ổn, ảnh hưởng đến tinh thần(đôi khi cả tính mạng).

Nha Trang thì môi trường sống quá tuyệt vời rùi, ở đây chắc mình sống tới trăm tuổi quá.^^

Cuộc đời là một chuỗi những sự đánh đổi...

16. Khang_Trần

Khang_Trần Super Moderator

kết câu này của bác nhất,em cũng nghĩ như vậy,cái gì cũng có cái giá của nó hết,đôi khi được cái này phải mất cái nọ.

17. Bé Ni

Bé Ni New Member

nhưng mình cứ nghĩ nó nhẹ nhẹ bớt đi,cho cuộc sống nó đỡ khắc nghiệt,được cái này phải mất cái nọ,nhưng nó cũng không phải là được hoàn toàn và mất hoàn toàn,mình mất 1 thứ gì đó từ cuộc sống thì sau này mình sẽ được đền bù 1 thứ khác tốt hơn,cũng như cánh cửa này đóng lại,thì cánh cửa khác lại mở ra,em hay tự nhủ với bản thân như vậy,để cố gắng hòa nhập cuộc sống,chứ thật sự ở SG nản quá :(

18. Khang_Trần

-uhm,chứ anh cũng nản lắm rồi,chỉ mún xong cho mau mau thôi
    -anh nói "đôi khi" thôi mà cô bé ^^

19. Bé Ni

Bé Ni New Member

Thôi anh Khang ở Nha Trang cưới vợ y,theo em và am me thấy,Sì Gòn chán phèo ak,vô Sì Gòn làm gì,cưới vợ cho em được đi ăn đám cưới :)

20. Khang_Trần

ặc ặc,ko nghề nghiệp gì cưới về ăn cám hả em,hé hé,dù gì thì cũng ráng thôi....tèn tén ten ...:GWARM: