Đối tác - Liên kết

Nha Trang của riêng tôi...

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi hoainiem, 23/10/08.

1. hoainiem

hoainiem New Member

Nha Trang là gì trong tôi? Là nơi có bãi biển thật đẹp, quyến rũ lưu luyến lòng du khách bốn phương? Liệu tôi có phóng đại quá không khi so sánh với Las Islas Cies của Spain?
    Hay Nha Trang là một thành phố du lịch nôit tiếng, hiên đại với nhiều nhà hàng, khách sạn cao cấp nằm dọc đường Trần Phú, thêm vào một Vinapearl 5 sao? Liệu đấy có phải là một nhận định, đánh giá quá tự tin khi so sánh với Dubai?...

Nha Trang đối với tôi thật ra đơn giản lắm...Thời thơ ấu Nha Trang là những buổi sáng tờ mờ theo ba đi tắm biển ở Bãi Dương. Bình minh bấy giờ chưa ló dạng. Bãi Dương thưa thơt vài cụ già ra sớm tập thể dục. Tiếng cười nói thi thoảng vang lên phá tan cái không gian yên tĩnh của buổi sáng mà tôi lúc bấy giờ luôn cảm thấy chán ngắt. Trời sáng sớm còn hơi lạnh. Ba bảo tôi cũng tập thể dục đi cho ấm người. UH, thì tập! Tôi chân trần chạy mon men theo những bãi cát vừa bị sóng đánh ướt. Cứ thế mà chạy đi chạy lại trogn tầm nhìn của ba tôi. Có những hôm rong biển bị sóng đánh dạt vào bờ, nằm ngổn ngang trên bãi, tôi sợ, không dám chạy mà chỉ đứng một chỗ mà nhảy sóng. Rồi khi mặt trời lên, lẽo đẽo ôm phao theo ba tôi xuống biển tắm...

Lớn hơn tí nữa, Nha Trang vẫn là hình ảnh đây, vẫn là những buổi sáng tờ mờ ở Bãi Dương. Vẫn đôi chân trần tôi bước từng bước trên bãi cát dài. Nhưng lần này lẫn trong tiếng cười, tôi nghe còn nghe một âm thanh rất lạ, giản dị nhưng lại khiến con người ta không thể nào quên được: bản hòa tấu của biển cả. Sóng xạc xào từng đợt, từng đợt xô vào bờ tạo nên một âm thanh rất nhịp nhàng và êm tai. Gió thì vi vu, nhẹ nhàng xen vào giữa cái âm thanh ấy, không biết là vô tình hay cố ý mà đã tạo nên một bản tuyệt tác hay như vây. Tôi có thể đảm bảo với bạn rằng, không một nhạc gia ví đại nào có thể viết ra một bản nhạc hay như vây. Bạn chỉ có thể tìm thấy nó ở đây, ngay tại khoảnh khắc này.
    Ngồi trước biển, nghe biển ngân nga, nhìn ra phía xa bao la, rộng lớn, tôi thấy thật nhẹ nhõm và yên bình. Chân trời xa thẳng như một vệt cắt, ngăn đôi trời và biển. Nơi ấy, chốc nữa thôi mặt trời sẽ ló dạng. Bãi Dương sẽ đông nghịt người là người. Bản nhạc tôi đang nghe cũng sẽ bị lấn át bởi những âm thanh tầm thường, nhốn nháo của những người xung quanh. Bình minh lên rực rỡ và huy hoàng nhưng cũng đã lấy đi phần nào linh hồn của biển trong tôi..

Hình ảnh cuối cùng mà tôi còn kịp lưu lại của Nha Trang là một buổi chiều chủ nhật. Khu vực quảng trường Nha Trang nhộn nhịp hơn thương ngày. Tôi đứng đó cùng đám bạn nhìn ra biển. Cái nhìn lần cuối trước khi tôi xa biển. Gió biển thổi từng cơn, từng cơn vào mặt, vào người đám bọn tôi. Biển hình như hôm ấy biết tôi ra đi, nên đã tấu một nhạc khúc mới, rộn rã hơn như một nụ cười tiễn biệt người bạn lên đường bình an. Tôi đứng đó, cố lưu từng âm điệu vào bộ nhớ của mình. Biển ah, chào nhé!..

Đấy Nha Trang tôi là thế đây các bạn ạ!!:ntclub (20)::ntclub (12):

Chỉnh sửa cuối: 23/10/08
  2. legiao

legiao New Member

Cam on em !

Anh cung la nguoi con cua xu bien . Doc qua bai cua em anh lai yeu Bien NT nhieu hon. Cam on em

--> chú ý gõ tiếng Việt có dấu.

Chỉnh sửa lần cuối bởi quản trị viên: 26/10/08
  3. hoainiem

hoainiem New Member

^^..zay hả anh Lê Giao..mong cho biển NT mãi mãi là như vậy..hok bị ảnh hưởng của du lịch khiến cho biển NT mang một vẻ đẹp thưc dụng,kinh tế...

4. 058113

058113 New Member

biển nha trang là đẹp nhất.

5. hoainiem

hoainiem New Member

biển Nha Trang đẹp thật đấy..nhưng cũng phải xem là đoạn nào..có nhiều đoạn nhìn cũng hơi chạnh lòng

6. nhatban89

nhatban89 Active Member

Nha Trang chỉ là có biển là đẹp đâu nhé.Cái gì cũng đẹp, cả cái xấu nhất cũng thành đẹp nhất.
    Người ta hay so sánh biển Nha Trang với biển Vũng Tau, Phan Thiết.
    Nói một cách khách quan thì cũng đẹp.
    Nhưng nếu bạn sinh ra và lớn lên ở Nha Trang, bạn không thể nào nói 2 nơi đó đẹp hơn cả.Không phải thiên vị đâu nhé.
    Chính là vì....
    thân quen.
    cái gì mà bạn đã quen, thì khó mà quên được.
    Đi đâu cũng thấy lạ....thấy ko đẹp mắt tí nào

7. Khang_Trần

Khang_Trần Super Moderator

Bây giờ biển Nha Trang đã dc sửa sang,quy hoạch lại sạch đẹp rồi,biển Nha Trang là số 1,biển nơi khác chỉ đáng xách dép thôi ^^

8. huavanphong

huavanphong Member

Cũng có nhiều đoạn chưa được sạch sẽ lắm nhưng bạn nói biển nơi khác chỉ đáng xách dép là không đúng đâu. Có những cái hay cần được học hỏi ở những nơi khác chứ! Chính vì biển Nha Trang đẹp hấp dẫn mà lúc nào chi phí sinh hoạt ở Nha Trang phải nói là hơi cao... :boss:

9. hoainiem

hoainiem New Member

chính vì thân quen nên mới yêu biển nha trang, mới thấy gắn bó với nơi này ...chứ hok phải vì thân quen mà tôn thờ biển nha trang....cho biển nha trang là đẹp nhất đâu ^^..cho mình tới Curacao coi....biển đó đẹp lắm :16:..nhưng chỉ là đẹp thôi, đi là một lần là ok rồi..hôk cần phải lui tới nữa

10. nhatban89

nhatban89 Active Member

Đâu có tôn thờ.....yêu có phải là tôn thờ không?

11. joyce_uyen

joyce_uyen New Member

Nha Trang với tớ lúc nào cũng đẹp,dù ai nói gì cũng ko thay đôỉ....gia đình này, bạn bè thân này....cả những kỉ niệm tuổi thơ....hmm những kỉ niệm về những điều thiêng liêng ,đẹp nhất đều ở đó mà....những vòng quay của bánh xe đạp,quán nứoc mía cạnh công viên Phù Đổng ( hình như dẹp òi)...cầu tình yêu, đường Lê Hồng phong,dạo biển nữa..... iu thế....

12. joyce_uyen

joyce_uyen New Member

Em....nhớ Nha Trang....nhớ ngày mồng 3 tết,nhớ căn gác nhỏ sau nhà....e nhớ có người đổ mồ hôi vì đèo e giữa trưa nắng ( hôm ấy e mặc đồ chói lắm í.).. E...nhớ cái nắm tay đầu tiên ở trường Lý Tự Trọng... nhớ những cánh hoa giấy bay đầy sân trường....nhớ có người đã lẽo đẽo theo e sau giờ văn nghệ trường vì sợ e giận....Và e nhớ, nụ hôn đầu e đã khóc.........Giờ thì đã xa, xa lắm rồi....sẽ ko fthể nào cảm nhận được lần thứ 2 như thế ở quãng đời còn lại....Nha Trang nơi làm nên kỉ niệm....Nhớ lắm Nha Trang .....( 1 đêm ko ngủ và hoài niệm)....--( hôm nay vào photobucket thấy hình 1 người " bạn" ... thấy cười, thấy vui ,....hạnh phúc nhé... gửi yêu thương vào gió.....:->....

Chỉnh sửa cuối: 26/11/08
  13. joyce_uyen

joyce_uyen New Member

Haha... Thấy nhớ cho nên là nhớ.. thế thôi...đẹp mà...hmm làm thư kí cho VK Thái á... ai cho mà làm...:-" ... thư kí cũng phải tuyển á....( Đùa....e nó chuẩn thế này mà...)..thư kí cũng phải chuẩn mới OK....:-"

14. NhaTrangCity

NhaTrangCity New Member

Em đi mộng vỡ xôn xao
    Gót ngà khuấy nắng , nắng nhàu xác xơ

Gót mềm giẫm nát câu thơ
    Chữ rơi vần rớt dật dờ , người đi ...

Phố trưa chan nắng cuối mùa
    Sỏi mong tiếng guốc em vừa bước qua
    Gót son đo đỏ nuột nà
    Làm cho sỏi đá cũng ngà ngật say

Muốn đề vạt áo câu thơ
    Sợ phai nhạt dấu đợi chờ người đi