Đối tác - Liên kết

Nha Trang - khi nào mới có cơ hội quay về?

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi ShirleyT.Zheng, 4/4/11.

1. ShirleyT.Zheng

ShirleyT.Zheng New Member

Mình là 1 người dân NT chính gốc,nhà mình đã sống mấy đời ở NT rồi và mình cũng đã sống ở NT 17 năm trời. Từng con đường lớn đến đường tắt,nhà hàng đến quán vỉa hè , tất cả mình đều thuộc lòng, nhắm mắt cũng đi được. Và mình đã từng nghĩ là chắc mình chẳng buồn khi xa NT đâu, nhưng thật sự lại không như vậy. Cái thời gian đầu mình xa NT ,mình đã chẳng nhớ gì đến NT cả , và mình thấy nơi mình sống hiện h cũng có biển, môi trường lại trong lành, biển cũng sạch sẽ như NT, có khác j` NT đâu. Vậy mà giờ này, sau 6 tháng rời NT, mình lại thấy nhớ NT khủng khiếp. Nhớ từng con đường , nhớ từng kỉ niệm, nhớ từng nơi chốn đã đi qua...

Từ nhỏ, đã đc pa mẹ chở đi dạo biển mỗi tối để về ngủ cho ngon (mà lần nào chở mình đi, mình cũng ngủ gục trên xe trước khi về vì gió mát quá :D ). Đến khi lớn, mình cũng có thói quen dạo biển, nhưng ko bao h đi 1 mình, lúc nào dạo biển cũng phải đi với ít nhất là 1 đứa bạn. Lúc cấp 2 thì đạp xe đạp dạo buổi chiều (vì còn nhỏ,pa mẹ cho đi đâu buổi tối nên tranh thủ đi buổi chiều). Khi lên cấp 3 thì chạy xe máy đi dạo biển buổi tối (có khi trốn luôn học thêm buổi tối chỉ để lê la dạo biển) Năm học lớp 10 cũng là năm đi biển nhiều nhất, cố thức thật sớm đi biển buổi sáng, rồi chiều lại sửa soạn đẹp đẽ để...... dắt xe đi dạo biển :D

Lần nào dạo biển cũng đi tít qua Vinpearl, rồi quay ngược lại qua cầu vượt, rẽ vào Tháp Bà ăn uống gì đó rồi chạy xa hơn nữa về hướng đi Lương Sơn, xong lại quay ngược về trung tâm TP. 2-3 chiếc xe máy chạy dàn hàng ngang vừa đi vừa nc cả mấy tiếng mà k biết mệt mỏi :D . Mỗi lần vui thì mình đi vòng vòng đường Trần Phú, buồn thì ra biển ngồi xuống 1 chiếc ghế trống rồi gặm nhấm nỗi buồn. Đến khj vơi nỗi buồn thì lại quay về nhà.

Mình nhớ như in cái trường Chu Văn An nhỏ xíu của mình, nhớ cái xe pán pánh mì chả ngon ơi là ngon ngay khúc Tô Hiến Thành, nhớ quán trà sữa Cactus mình thích, nhớ cái quán cafe Kaka mà mình từng đi làm 3 ngày để trải nghiệm cảm giác kiếm tiền xong thấy mệt quá nên bỏ làm luôn, nhớ cái quảng trường rộng lớn mỗi tối có nhiều ng` tập trung (mà hình như sau này nó hông cho mọi ng` tập trung nữa), nhớ tất cả mọi thứ ở NT mà có lẽ liệt kê đến mai cũng k hết. Nơi mình sống hiện h vẫn có biển, vẫn có trà sữa, vẫn có bánh mì, vẫn có con đường trải dài và bóng cây dừa, có những Hotel với lối kiến trúc hiện đại đẹp lộng lẫy...nhưng nơi này xa lạ với mình quá, nơi này k phải là NT, nơi này mình cũng chưa có kỉ niệm gì sâu sắc để có thể thấy thân thuộc với mình.

Biển nơi này đẹp và sạch, từng đàn chim hải âu bay lượn, 1 số người lướt sóng, 1 số người chơi bóng nhưng cuộc sống ở nơi này khá bận rộn, ai làm việc ng` ấy, dù mình muốn cũng chẳng ai rảnh mà thong thả đi biển với mình, đường sá thì k rành, xe cũng k biết đi (mà cũng chẳng có xe để đi) và 1 phần cũng do thời tiết nơi đây hiện h khá lạnh ,k phù hợp để đi ra biển. Nên dù có muốn đi cũng k thể đi được. Những khi có cơ hội đi biển, ra được đến biển và nhìn thấy biển thì lại nhớ NT khủng khiếp.

Nhìu khi muốn bay về NT ngay lập tức nhưng k thể vì khoảng cách bj h k phải ngắn ngủi như NT-SG hay HN-NT nữa rồi. Cũng chẳng biết ngày nào mới có cơ hội trở về NT, trở về với bạn bè và kỉ niệm :)

2. ut_ha

ut_ha New Member

um ,koi lại thi thấy NHA TRANG tuyệt thiệtt.....ua? dzi bạn ở đâu ma thấy nc xa cách dzi???:baby1:

3. ShirleyT.Zheng

ùm! mình hiện h đang ở US. Nhớ cỡ nào cũng k thể về đc :)

4. kegiaumat055

kegiaumat055 New Member

Nội dung bài viết của bạn quá ngắn, xin diễn tả ít nhất là 20 từ, cám ơn

Chỉnh sửa cuối: 18/1/13
  5. ShirleyT.Zheng

thế hiện h a đag ở đâu ^^

6. dotuan804

dotuan804 Member

Bạn cũng giống mình. Mình cũng học Chu Văn An ( lớp chọn A1 - tốt nghiệp năm 2000), mình cũng xa Nha Trang được 11 năm rồi và bây giờ đang chuẩn bị về lại Nha Trang để sinh sống và công tác.

7. kegiaumat055

kegiaumat055 New Member

Nội dung bài viết của bạn quá ngắn, xin diễn tả ít nhất là 20 từ, cám ơn

Chỉnh sửa cuối: 18/1/13
  8. ShirleyT.Zheng

wow! xa 11 năm luôn @@!, thế mới thấy 6 tháng của e chưa là j` cả :D

èo!e là con gái mà , nên phải là tìm vài anh mà tâm sự chứ :D
    vậy là a mới tốt nghiệp năm ngoái thôi huh?

9. ut_ha

ut_ha New Member

đúng là phải iu wi',koi trọng những thứ binh dzij, đơn giản,nhỏ bé,......thân thuộc bên cạnh mình khi đi xa minh mơi thay nó wi' gia' nhỉ!đi đc thi sau nay ăc cung sẽ có ngày về đc tho.chủ yếu la sau nay khi thik nghi môi trương mới minh có còn mún về hay không thoy..:cold:..

10. rAy

rAy New Member

rồi e cũng sẽ quen với điều đó thôi , cứ cố gắng học tập , làm việc kiếm thật nhìu tiền , lúc đó e mún về NT lúc nào cũng được hết hj[​IMG] . 4 đứa pạn học cùng lớp cùng khóa 2008 với a cũng đi qua bên đó sống & học tập , cũng chẳng biết khi nào tụi nó sẽ về VN nữa .. đành đợi thôi hj [​IMG]

11. nhatrang

nhatrang Super Moderator

Trường Chu Văn An trước giải phóng gọi là trường Nữ (toàn nữ học) sau giải phóng đổi tên thành trường Xương Huân .. nhatrang học từ lớp 1 đến lớp 9 ở trường Xương Huân này , đến năm 84 thì chuyển qua trường Nguyễn Văn Trỗi , trước giải phóng gọi là trường Nam (toàn nam học)... trường Nam và trường Nữ giáp lưng nhau.

12. ShirleyT.Zheng

hihi! sẽ về chứ! ở NT có những thứ mà k nơi nào có thể giống đc :D

có thể là chưa phải lúc để ngta về nên chưa về thôi a à :D

ôi! cũng có người biết nguyên cả lịch sử mà mình đã đc nghe mẹ kể đến thuộc lòng nè , hehe

13. dotuan804

dotuan804 Member

trường mình giờ đổi tên thành trường ischool rồi bạn ạ. Đang có những phát triển mới trong thời gian tới. Mình cảm thấy may mắn khi được học ở trường này với các thầy cô vui vẻ và nhiệt tình như Thầy Phúc, Thầy Cường ( hiện nay là HT trường Lê Quý Đôn) và nhiều thầy cô khác

14. Alice

Alice New Member

ui em cũng nhớ Nha Trang quá, vừa năm mơ thấy được về hik hik

15. ShirleyT.Zheng

u ở đâu mà nằm mơ đc về NT lun ế :D

16. boiboi

boiboi New Member

mình thì lớp 9 là vào sg ở,lúc đó còn nhỏ nên ham chơi,chẳng thèm về quê luôn.làm 1 lèo,bây giờ tốt nghiệp rồi,thấm thía mấy năm sống trong đó.mới thấy nhatrang mình yên bình,con người sống với nhau cũng chan hòa hơn.còn trong đó thì cuộc sống xô bồ quá,nhiều cạm bẫy quá,luôn fải đề fòng mọi thứ,...nói chung là ngột ngạt lắm...về đây mới sống thật với chính mình.có lẽ mình đã già hay sao đó,nên không còn hợp với những nơi cạnh tranh nhau mà sống như thế.(k fải mình k muốn vươn lên,mà mình hài lòng với những gì mình đang có). mình chỉ muốn được sống thoải mái thôi.....

17. ShirleyT.Zheng

ai vào SG rồi mới thấy nhận ra NT yên bình và con người NT cũng tốt bụg. Hôg phải mình ở NT nên mình nói zậy mà thấy hầu như mọi ng` ai cũng nhận xét như vậy hết đó. hihi :D

18. dotuan804

dotuan804 Member

Đúng đó bạn, mình đã sống ở Hà nội và SG rồi, mỉnh cản nhận không đâu dễ sống như ở Nha Trang. Điều kiện khí hậu, con người, mức sống đều rất tốt

19. lovetui

lovetui Member

hi hi, bạn cũng học chu văn an hả, chắc sẽ khó quên được cô tú anh, he he chuyên gia bạo lực, cầm roi quất học sinh, mình cũng từng học nè, bạn tâm sự thấy trãi lòng ghia, mình gio thì sống ở sài gòn, lâu lâu lễ tết mới về, mỗi lần về là cảm thấy đầu óc thoải mái, yên bình hi hi, ko bon chen.

Chỉnh sửa cuối: 8/4/11
  20. ShirleyT.Zheng

haha! học CVA là phải né T.Anh vì mình vi phạm nội quy quá trời :))=)) có lần đag trên đường đi học ,vừa đi vừa giấu lớp tóc nhuộm phía dưới, xong T.Anh ở đâu đi tới, thấy cảnh đó và đuổi về nhuộm tóc lại giữa đường luôn =))=))