Đối tác - Liên kết

Nha Trang vừa thích vừa không thích!

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi phuong44dltt, 3/4/11.

1. kegiaumat055

kegiaumat055 New Member

Mình thích nhất là cái thở ra khói Lúc đang đi tiểu, tự nhiên thấy nước bốc khói, tưởng người mình nóng, thì ra là trời quá lạnh nên bốc khói. Lúc nói, khói cứ bốc ra cứ như phim hàn quốc :D:dunggian:

2. phuong44dltt

phuong44dltt New Member

Tuần này bận rộn quá! Không biết có viết thêm được gì nữa không! Công việc! Áp lực! Stress tới nơi rồi! Hôm nay, rãnh 10 phút viết vài dòng cho nhanh đóng lại những hồi ức này.

3. skylove123

skylove123 Member

sao chưa thấy truyện đâu hết vậy

4. HLam

HLam Member

Tôi rất ngạc nhiên về bài viết của bạn. Khá nhiều lỗi chính tả, nhưng câu chuyện lại rất súc tích. Các câu văn theo lối so sánh đã được bạn thể hiện rất hay và chuyên nghiệp, như nhà văn vậy. Có lẽ hoặc bạn đọc truyện rất nhiều nên mỗi câu văn đều biết "ứng dụng" những lời văn mình nhớ vào, hoặc bạn có năng khiếu văn học thật sự. Chúc bạn thành công trong cuộc sống.

5. phuong44dltt

phuong44dltt New Member

Tập 9 - Nha Trang vừa thích vừa không thích

Nha Trang luôn có những cơn gió mát bất chợt, cho dù vào những ngày gay gắt nắng. Có thể nói, Nha Trang được thiên nhiên ưu đãi khá nhiều, kể về mặt địa hình cho đến khí hậu. Nha Trang có một bờ biển dài và đẹp, những hạt cát trắng mịn nhưng không quá nhiều, chỉ đủ để tô điểm cho bờ biển, giống như một làn môi mỏng cánh của thiếu nữ. Màu nước biển trong xanh, nhất là những khi đêm xuống, mọi hoạt động của con người dường như ngưng lại, biển lại trở về với biển, thiên nhiên vốn vẫn là thiên nhiên. Màu nước thật trong, có thể soi tới đáy cát. Tôi thường có thú vui lâu lâu rủ bạn đi tắm biển vào buổi đêm. Một cảm giác thật mới mẻ, nhưng đôi khi vì rét cóng mà chỉ trầm mình đôi chút rồi vội lên bờ. Nếu bạn buồn, bạn có thể đứng trước biển, nói cùng với những con sóng vi vu, lúc nào tụi sóng cũng rì rầm rì rầm như những đứa trẻ hay nói chuyện. Những con sóng vi vu luôn luôn vui vẻ, ồn ào và náo nhiệt, có đôi khi chúng chỉ nói chuyện những câu chuyện rì rầm.
    Con sóng phía trước hỏi con sóng phía sau “Hôm nay bạn đã đi thăm quan những đâu!”. Con sóng ở sau trả lời “mình cũng không biết nữa, mình chỉ biết rằng khi mình đi theo cậu, luôn ở bên cậu là mình vui, dù ở đâu cũng vậy thôi”. Tôi cũng đã có một thời như thế, tôi và em là hai con sóng nhỏ trên đại dương bao la. Nhưng có lẽ em đã ghé vào bờ quá sớm và quên mất lối về. Chỉ có tôi ở lại làm con sóng nhỏ tung tăng trên đại dương. Nếu một ngày nào đó, đứng trước biển, bạn nghe được những lời thì thầm của những con sóng, có nghĩa là lúc đó bạn đang yêu và đang có trong mình một tình yêu thật trong sáng và rộng lớn.

Nha Trang mến yêu, tôi viết thư gởi về Nha Trang để bày tỏ lòng yêu mến của mình, một nỗi niềm tâm tư của một kẻ tha hương. Tôi vẫn không phải là người Nha Trang, nhưng tôi biết người Nha Trang rất nồng hậu, tình người luôn ấm áp. Bạn có biết chăng, nếu bạn bỏ qua những thành kiến, những cố chấp, những suy tư lo lắng trong công việc, lúc đi dạo bạn sẽ gặp mọi người và nói câu “xin chào!”, một câu nói ngắn nhưng là câu nói gắng bó giữa những con người đang sống ở Phố Biển thân yêu. Nếu một ngày nào đó, khi bạn gặp một người lạ hoắt và nói với bạn câu nói đó, có thể tôi cũng là người lạ hoắt đó. Bạn đừng ngạc nhiên nhé, bởi tôi học được câu này từ một người Tây xa lạ, chứ chẳng phải là người Việt mình đâu nhé. Bạn biết không, lúc tôi được nghe câu nói ấy, tôi có một cảm giác hạnh phúc vô cùng, cảm giác rằng quanh ta luôn còn có những người yêu thương. Một người Tây xa lạ ấy đã truyền cảm hứng cho tôi, để viết nên một bài viết ngắn chia sẽ cho bạn nghe về đôi niềm tâm sự của một người yêu mến Nha Trang. Nếu thế giới thiếu một câu xin chào, có lẽ thế giới ấy chỉ có những rô bốt chỉ biết nói theo sự lập trình sẵn, thế giới đó sẽ không còn tình yêu. Tình người bắt đầu ngay từ câu nói đầu tiên “xin chào bạn”.
    Nhưng tôi còn thấy ở đâu đó còn nhiều người nghèo quá, cụ già râu tóc bạc phơ mà còn phải chống gậy xin ăn. Đèn đỏ, tôi đứng lại đang chờ qua đường, tôi thấy phía sau một người già vào một cửa hàng chìa cái nón rách rưới xin một chút, nhưng người chủ quán đã đuổi đi. Chính nhờ đèn đỏ, mà tôi đã dừng lại, dừng lại để quan sát cuộc sống xung quanh mình và cảm nhận nhiều điều mới mẻ. Những điều mà tôi trước đây chưa hề để ý đến. Đèn đỏ, tôi đã thấy những mãnh đời còn chịu nhiều đau khổ. Đèn đỏ giúp tôi nhận ra rằng mình còn là người may mắn và hạnh phúc vì bên tôi luôn có những người bạn thật mến thương. Cái cuộc sống khắt nghiệt đã bó buột con người trong những cái lồng bằng sắt giam hãm tinh thần con người, bạn có hiểu câu nói này chăng. Nếu có một người chửi mắng bạn tới tấp, bạn sẽ phải làm gì? “Chửi lại hoặc đánh lại ư?” – Nhưng bạn có biết, cái lồng bằng sắt giam hãm tinh thần con người không cho họ thổ lộ những cảm xúc thái quá, những phản ứng ngược lại đâu. Đó là tôi kể cho bạn nghe, khi thấy bạn của tôi vẫn đi làm miệt mài ở các quán xá ven đường, từ quán cà phê nhỏ hẹp đến nhà hàng to tướng. Đèn đỏ ngã tư đường, giúp cho tôi nhận ra rằng “cuộc sống đẹp và không đẹp như mình đã tưởng tượng”.
    Nếu lúc nhỏ bạn mơ ước trở thành một Siêu Anh Hùng hay một Chàng Siêu Nhân bảnh bao, đi cứu giúp những người gặp khó khăn. Vậy thì khi lớn lên, bạn còn có những ý nghĩ này không? Nếu một người nghèo bạn thấy bên đường, bạn có dám chủ động đến gần không? Tại sao bạn lại e ngại, lại sợ chính bản thân mình, sợ mình là người tốt. Đó chính là điều mình không thích.
    Có đôi lúc trên đường, bạn gặp một người tay xách những túi rác đi rất xa, đến tận những cái xe chở rác. Nha Trang có hiếm thùng rác quá. Chỉ có vài cái dọc bờ biển. Còn trong đường phố những chổ rác đổ nhiều thì lại chẳng thấy đâu. Lắm lúc, mình là người quen thuộc ở thành phố này mà còn cảm thấy e ngại. Nước bẩn chỉ đổ ra đường, chưa kể nạn tiểu bậy ven tường thật là hôi hám. Nha Trang còn thiếu những nhà vệ sinh công cộng hay cái đó là cái không cần thiết. Nha Trang còn thiếu những cái thùng rác hay những cái thùng rác là không cần thiết. Đó cũng chính là điều tôi không thích. Bạn thử hình dung xem, bạn là người sống ở thành phố này đã cảm thấy vậy, nếu bạn là du khách phương xa thì họ nghĩ sao.
    [Chuyện đang được viết...]

Chỉnh sửa cuối: 29/4/11
  6. zackroad

zackroad Member

cú từ từ mà hưởng thụ cuộc sống bác ạ. còn dài mà

7. neverdie79

neverdie79 Member

Đúng là khi còn nhỏ ta có những ước mơ tươi đẹp dễ thương nhưng khi lớn lên thì thấy cuộc đời bon chen tấp nập quá thì ta quên đi những suy nghĩ tuổi thơ vô tư hồn nhiên.Nhưng khi nghĩ lại thì thấy khi trẻ con thật vui vô tư vô lo sống vui vẻ thoải mái ước gì có thể quay lại tuổi thơ nhỉ :)

8. pecunkhin

pecunkhin New Member

cái gì cũng vậy thôi. Huống chi là địa điểm nơi chốn, cũng có cái để thích cũng có cái để ngán mà :cool3:

9. phuong44dltt

phuong44dltt New Member

Tập 10: Mình có nên thay đổi

Tập 10: Mình có nên thay đổi

Sống giữa thành phố đông đúc, chật chội. Mình đã trải qua bao nhiêu sự thay đổi trong cuộc đời. Mình đã gặp những người dân tứ xứ cùng tụ tập về thành phố này để kiếm 2 bát cơm mỗi ngày. Phố biển lúc nào cũng ồn ả nhưng không quá náo động như các thành phố lớn khác. Cái ồn ả để nhấn mạnh rằng, đây chính là nơi thành phố. Sống ở thành phố thật dễ và thật khó, mình không giữ mình là đánh mất mình. Thiên hạ bon chen, bạn có bon chen chăng, thiên hạ lừa lọc, bạn có lừa lọc chăng, thiên hạ lừa dối bạn có lừa dối chăng? Đó là những câu hỏi mà khi đã đặt ra là không có sự trả lời nào được xem là hoàn hảo phải không. Bạn của tôi, tôi đã thấy bạn giam mình trong 4 vách tường của sự ham muốn, lừa dối, nóng giận và ganh đua. Đã có lúc tôi cũng muốn bon chen nhưng rồi thất bại, đã có lúc tôi muốn an tĩnh nhưng lại chẳng được vào đâu. Kỳ lạ thay, con người dường như càng ngày càng làm khó bản thân mình, càng khó điều khiển bản thân mình, cứ như con thuyền có cánh buồm mặc cho cơn gió kéo đi xa. Tôi càng viết dài thì chẳng có gì hay nữa cả, bởi vì cuộc đời mình được viết lên bởi đôi chân chứ không phải là cây viết. Tôi đã tìm kiếm một sự thay đổi, nhưng lại ngại sự thay đổi. Và sắp tới đây, có lẽ tôi phải từ biệt Nha Trang, tạm biệt thành phố mà tôi đã yêu thương. Tạm biệt những người bạn quanh tôi. Cảm ơn bạn đã cho tôi một cảm giác thật bình an và hạnh phúc khi tôi ở đây cùng bạn. Nha Trang mến yêu, có lẽ một ngày nào đó, lúc tôi đi xa, khi đứng nhìn ngắm biển ở một vùng trời nào đó, chắc tôi sẽ nhớ về em nhiều lắm. Từng con sóng cũng sẽ không còn rì rào những tiếng khe khẻ yêu thương. Từng ghềnh đá và bờ biển dài phẳng lỳ, tôi sẽ nhớ. Nếu phải được lựa chọn tôi sẽ chọn sống mãi ở mảnh đất tươi đẹp này, sống với phố biển mến yêu, nhưng cuộc đời là những chuỗi ngày dài và ta cần phải bước đi. Tôi sẽ bước bước đi thật chậm để biết mình đang thay đổi nhưng tôi phải bước dù bước đi đó rất chậm rãi. Có đôi lúc người bộ hành mệt mỏi, nhưng tôi thì không. Nếu phải nói một lời nào đó với phố biển thân yêu, tôi xin nói rằng "Tôi mến yêu bạn!".

10. phuong44dltt

phuong44dltt New Member

Tập 11: Tôi sẽ quên

Tập 11: Tôi sẽ quên

BÓNG CỐ NHÂN

Biển lặng chiều hôm cảnh biệt tà
    Trời cao văng vẳng tiếng chim sa
    Xôn sao bờ đá hồn con sóng
    Tịch mịch đầu hôm cảnh nhớ nhà

Ô kìa! Ai đó giống cố nhân
    Người đã gặp ta từ kiếp nào
    Ai biết chi đây nhung nhớ đó
    Để rồi tiễn biệt buổi chiều xa

Ơ kìa! Ai đó hay cố nhân
    Mặt vẫn mày ngài, bóng liễu dài
    Thướt thướt tha tha mùi tóc lạ
    Hay là em đang ở bên ta

Ta đến từ đâu, từ đâu đến
    Em đến từ đâu, đi về đâu
    Chẳng lẽ gặp nhau rồi ly biệt
    Để người cuối phố nhớ Chương Đài

Nha Trang, 09-09-2010
    Tg: phuong44dltt

TÌNH CỜ

Nhớ nhớ nhung nhung chi kẻ dại
    Hồn khờ thì mãi cứ thong dong
    Tự tại ngồi đây sao chẳng thấy
    Thân mình nóng khổ nhớ chi ai

Hạnh phúc từ đâu! Tính tình tang
    Ngã ba đường cái rộng thênh thang
    Độc bộ cây đàn kêu đêm vắng
    Ai sầu ai nhớ nhớ chi ai

Biết rong rũi, chặng đường dài
    Thương người khuất bóng, lặng buồn chiều nay
    Để rồi giây phút chia ly
    Xa lìa mãi mãi! Tình vơi hay đầy!

(phuong44dltt, Nha Trang 09/09/2010)​

11. phoc_phoc

phoc_phoc Well-Known Member

Anh này có trí nhớ thật là hay, có thể lưu giữu rất cẩn thận những kỷ niệm bản thân trong cuộc sống vội vã như thế này. Tuyệt.

12. nhatlan

nhatlan Active Member

hay wah bạn ah mình đã đọc rất kỹ va nhớ hết , cảm ơn bạn đã vẽ lai những ký ưc đẹp đẽ nay , cảm ơn ng con đất băc đã yêu ến nhatrang này , chúc bạn mãi thành công và tốt đẹp bạn nhé!:flower: