Đối tác - Liên kết

Nhớ quá Cafe Nha Trang

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi hoang quang huy, 25/12/11.

1. hoang quang huy

hoang quang huy New Member

Đầu tiên xin được nói : Tôi không phải dân Khánh Hòa. Nhưng điều đầu tiên ấn tượng và đọng lại đến giờ với tôi : đó là cafe Nha Trang

Cách đây ngót chục năm, khi còn là 1 kỹ sư mới ra trường vào công tác Nha Trang dài ngày, buổi sáng đầu tiên tỉnh dậy ở xứ trầm hương, 1 anh bạn cùng phòng rủ uống cafe. Cô bé bán cafe ở cổng công ty có ánh mắt và nụ cười thật ngọt. Sau khi nhấp ly cafe em pha, tôi nói :" Cafe em pha ngon quá. Em khéo léo vầy chắc là ai có phước mới lấy được em". Cô trả lời :" Anh giỡn hoài, quán em chỉ là quán cóc thôi"

Tưởng em nói đùa, ngờ đâu đi quán nào ở Nha Trang cũng có cafe ngon như vậy. Gọi 1 ly cafe , nhìn từng giọt rơi tí tách đặc sánh, nghiêng nghiêng ly vẫn thấy nước cafe bám quanh ly thành vệt sóng sánh. quấy thêm sữa, vệt màu nâu tan ra. Từng giọt cafe đậu trên đầu lưỡi khiến cho mỗi sợi dây thần kinh giãn ra và đung đưa

Nhớ quán cafe Tuổi Ngọc ở Lý Tự Trọng, với những tối thứ 7 thất tình lên đó làm bạn với ly cafe.

Nhớ quán cafe VIP ở Hòn Rớ. Chị bạn cùng cơ quan dẫn lên đó để giới thiệu việc cho mình làm thêm ngoài giờ. Năm 2006 em vào lại Nha Trang có ghé thăm chị, thì chị đã mất vì ung thư, mà đến khi mất mà chị chưa 1 lần mặc áo cưới

Nhớ quán cafe Phú Sĩ ở đường Yersin, nơi em đã khiến tôi trở thành 1 kẻ thất tình

Nhớ cả quán cafe nhỏ đằng sau nhà máy đóng tàu Hyundai ở Ninh Hòa, nơi tôi chỉ huy công trình Khách sạn thủy thủ. Khi rời Nha Trang, tôi mới biết em yêu tôi nhiều lắm.

Trở lại thành phố Hải Phòng quê hương, mỗi lần đi uống cafe đều nhắc chủ quán :"Pha cho đậm đặc vào rôi tính thêm tiền ko sao". Nhưng ko tìm được hương vị cafe Nha Trang

Năm 2006. Cafe Mê Trang xuất hiện ở Hải Phòng. Mừng quá. Nhưng khi uống - không phải. Có vị của cafe Nha Trang, nhưng thiếu thiếu gì đó, hình như thiếu 1 giọng nói miền Nam, thiếu hơi gió biển Nha Trang, thiếu 1 số người bạn .. hình như thế. Vậy chả mấy khi uống cafe Mê Trang ở hải Phòng nữa.

Mong 1 ngày trở lại Nha Trang và ngồi rung rinh bên ly Cafe

2. demon223tt

demon223tt New Member

có nhưgn kỉ niệm gắn liền với ly cafe, ko biết đến khi nào mới quên đc, nhớ hương vị của nó, thích vị đắng nhưng lại rất thèm và ko thể thiếu đc...........

3. davidtvt

davidtvt Moderator

Cảm ơn bạn đã thả lòng mình trong bài viết, tuy bạn không là dân bản xứ nhưng qua bài viết cũng làm dân gốc Nha Trang đáng suy nghĩ.
    Giới trẻ NT giờ đa phần chạy theo phong trào, sính ngoại...mà quên rằng nơi mình sinh ra đã là đặc biệt.
    Hãy sống cho một chút "gì đó" trong lòng mình.
    Chúc bạn chủ thớt thành công trong công việc. Thân.

4. kaleidoscope

kaleidoscope Member

Bài viết đầy cảm xúc!

5. nguyenvanhoa36

nguyenvanhoa36 Member

Em đang QUẢNG CÁO dùm VIOLET à hahaa.Hình chụp đẹp đấy!

6. davidtvt

davidtvt Moderator

Đề nghị bạn leaseanheang hãy tôn trọng thớt. Không nên đánh bóng tên tuổi theo cách rẻ như vậy nhé. Mỗi cm của bạn cần phải có chút ý nghĩa theo tiêu đề của bạn chủ thớt. Thân.

7. leaseanheang

leaseanheang New Member

tôi làm gì không tôn trọng ! bác ăn nói cẩn thận chứ?

8. hoangquang_bk

hoangquang_bk New Member

ông anh đồng hương ơi, Em cũng đang được công việc thả trôi ở nha trang đây, sống lâu ở đây tự nhiên không muốn về lại quê hương nữa. Mỗi ngày em đều uống cafe. Nha trang thật đẹp và nhiều kỷ niệm. hihi

9. Over9_1702

Over9_1702 Member

cà phê ngon là cà phê được trộn lẫn nhiều thương hiệu cà phê khác nhau. Chỉ dùng một loại , hương vị cảm giác nó thiếu thiếu thế nào....

10. minhduong90

minhduong90 New Member

Đọc bài viết này làm tôi nhớ Nha Trang quá. Cám ơn bạn, cám ơn Nha Trang!

11. hoa_lyly

hoa_lyly New Member

nha trang .... thành phố tình yêu và nỗi nhớ.....

12. ntc007

ntc007 New Member

thích cafe nhatrang uống vào tỉnh người ko ngủ được.
    nhatrang gái đẹp nhiều nhưng buồn là ko có duyên với con gái nhatrang :nhieuchuyen:

13. E71XXX

E71XXX Moderator

Những năm hai mươi mấy tuổi lang thang đi Hà Nội,Gia Lai và những buổi sáng sớm xa nhà đều nhớ ly cà phê Nha Trang.Nhớ cái chổ ngã 3 Lạc Long Quân với Trần Khánh Dư hay ngồi mổi sáng tinh mơ với ly cà phê đen và mấy điếu Jet.Chị chủ quán keo kiệt,cho uống đúng 1 ly trà đá,mổi lần nợ là cái mặt nhăn nhăn :cuoisunrang: nhưng ngồi 1 chổ bao nhiêu năm chẳng bao giờ giận chị =)) (chưởi nhưng vẫn cho nợ )
    Bây giờ dời nhà đi chổ khác rồi,đổi sang uống cà phê sữa,hút thuốc linh tinh chẳng còn thấy ngon như ngày nào.Chợt thấy thèm ly đen quán cũ,thèm điếu thuốc Jet.Thôi mốt ghé về quán cũ uống đen hút Jet xem thử có ngon như xưa không.Năm mới đến,lại thêm 1 tuổi nữa rồi

14. ti_matqua

ti_matqua New Member

những bài viết hay và đầy cảm súc

15. compac

compac New Member

có một quá cafe,lần đầu mình ngồi tại đó, bây giờ hình như giải tán rồi thì phải, Hoa Thạch Thảo, rất thích, còn bi giờ ngồi đâu cũng zị thôi,

16. mây lang thang

mây lang thang Vi phạm nội quy

Cà phê NT ngon tuyệt, mình uống cf NT xong có việc đi SG uống li cf cứ như là nước lã ấy, chán lắm

17. Bi_Dao

Bi_Dao New Member

Nhớ lần đầu tiên lon ton từ SG ra NT, buổi sáng tinh mơ kêu một ly cà phê đen nóng ở một quán cóc trên đường Đinh Tiên Hoàng. Nhấp vô ngụm đầu tiên là mình bật ngửa, thiếu điều phải phun phì phèo ra ngoài vì cái hương vị đậm đặc của nó! Bố khỉ, mình nghĩ bụng, làm sao dân NT lại có thể uống cà phê đậm đặc đến như vậy? Cả buổi sáng mình chỉ ngồi "liếm" cái ly cà phê ấy (vì uống gì nổi) mà cũng ko hết. Mà mình thì thuộc loại uống cà phê SG một ngày 5,6 cử.

Bây giờ mình ở NT rồi thì mới cảm nhận được rằng dân SG hình như chỉ uống cà phê để giải khát hay sao ấy. Mỗi lần vào lại SG thì ly cà phê mình chỉ uống được 1,2 ngụm đầu vì còn tí mùi cà phê. Sau đó thì uống cứ y chang là đá lạnh vậy đó, rõ chán!

Mà NT thì nhỏ xíu nhưng mật độ quán cà phê thì dày đặc. Đâu đâu cũng thấy quán cà phê và quán cà phê của NT thì ăn đứt SG xa lắc. Bây giờ mỗi lần đi uống cà phê trong SG phải trả 4,5 chục ngàn cho 1 ly cà phê loãng mà tiếc đứt ruột!

Tôi yêu NT mặc dù tôi ko sinh ra ở nơi này!

18. Xã hội này tin ai ?

Xã hội này tin ai ? New Member

19. nhakhanh0079

nhakhanh0079 New Member

Mình cũng có 1 thời choai choai,sáng nào cũng tụ tập 1 đám choai choai ngồi quán cafe cho nó oai mặc dù tiền thì nói dối cha mẹ lấy tiền học thêm.Có dăm ba nghìn nhưng vẫn vào quán vài thằng gọi chung 1 ly cafe hoặc 1 chai khoáng vài ly đá tập tành hút thuốc,chọc ghẹo giao lưu mấy bé tiếp viên,nghe nhạc tuyển những bài hay và độc.Có những ngày mưa lạnh cũng hú nhau đội mưa tới quán ngồi co ro nghe nhạc,làm chung 1 bình rum,chia nhau vài hơi thuốc.Hồi đó ngồi đồng ở quán cafe có nhiều điều thật thú vị(ôi những ngày xưa thân ái nay còn đâu).Nay đã wa thời choai choai chỉ thỉnh thảng rảnh rỗi chạy vòng vòng tìm quán cafe nào vắng ngồi 1 mình chỉ để ngắm dòng đời trôi.

20. bupbexinh_ntu

bupbexinh_ntu New Member

5 năm có lẽ không dài nhưng cũng đủ để cảm nhận được cái vị ấy.! Không phải là một quán lớn, chỉ là một sảnh trước và tận dụng vỉa hè trước nhà mà cà phê Phượng Uyên đã tạo cho mình một nét đặc trưng riêng. Khách tới đây xa gần đều chủ yếu là những nhân viên công sở, đủ mọi lứa tuổi, nhưng đều có một cảm nhận chung là thơm, ngon và hiếu khách. Tôi gần như bị cái hương ấy quyến rũ thật sự.! Nếu có dịp mọi người hãy thử nhâm nhi hương vị cà phê công sở Phượng Uyên, 37 Yết Kiêu nhé.! Thân.!