Đối tác - Liên kết

PHƯƠNG PHÁP SỬA Ổ CỨNG (Phần 1)

Thảo luận trong 'Thế giới Computer' bắt đầu bởi VIENHdd, 13/5/20.

1. VIENHdd

VIENHdd Member

HƯỚNG DẪN SỬA CHỮA Ổ CỨNG BỊ BAD TỪ CƠ BẢN

Có rất nhiều bạn yêu cầu mình viết bài về cấu trúc, nguyên lý cũng như cách sửa chữa ổ cứng, tuy nhiên đây là một lĩnh vực cực kỳ khó. Có thể nói rằng toàn tỉnh Khánh Hòa chỉ có duy nhất mình làm về lĩnh vực sửa chữa ổ cứng, điều đó cũng đã nói lên phần nào độ khó của nó.
    Tiếp theo nữa là để viết được bài đòi hỏi mình phải có một lượng kiến thức tương đối về lĩnh vực này, vì vậy sau gần chục năm tích lũy kinh nghiệm thì hôm nay mình mới mạnh dạn viết bài về ổ cứng để cập nhật thêm kiến thức cho các bạn
    Nói đến việc sửa chữa ổ cứng thì anh em kỹ thuật vô cùng thích bỡi lẽ đây là một công việc khá hot. Tuy nhiên như thế nào mới được gọi là công tác sửa chữa ổ đĩa cứng thật sự? Có bạn bảo rằng dễ mà, tôi chỉ cần đĩa Hidrent boot là xong. Nhưng có bạn thì bảo rằng tôi đã bỏ ra rất nhiều tiền và thời gian mà chẳng sửa được bao nhiêu cả? Tại sao lại như vậy? Bởi vì yêu cầu của mỗi người mỗi khác, nói đúng hơn là cái mục tiêu hay tiêu chí cuối cùng của mỗi người mỗi khác, có người chỉ cần chạy phần mềm nhẹ nhẹ để fix những lỗi thông thường và khi đạt được đã mãn nguyện và kết luận là sửa ổ cứng có gì là khó, nhưng có người thì bằng mọi giá phải sửa cho được những ổ cứng hư hỏng nặng hay bad cứng đầu nhất. Hôm nay mình sẽ cố gắng trình bày từ đơn giản nhất cho đến nâng cao hơn, và rõ ràng không có cái nào gọi là thượng thừa cả.
    1/ PHẦN MỀM MHDD : phần mềm này chạy trong DOS, đã được tích hợp sẵn trong các USB boot
    2/ PHẦN MỀM HDD GENERATOR : phần mềm này chạy trong DOS, đã được tích hợp sẵn trong các USB boot.
    3/ PHẦN MỀM VICTORIA :phần mềm này chạy trong windown
    4/ PHẦN MỀM LOW LEVEL FORMAT : phần mềm này chạy trong windown

Các phần mềm này đều có khả năng sữa chữa các lỗi bad đơn giản và ổ cứng của chúng ta có thể hoạt động lại bình thường
    Cũng có nhiều bạn hỏi về phần mềm sửa sức khỏe ổ cứng, xin trả lời phần mềm này không có trên thị trường vì khi sức khỏe ổ cứng bị giảm đồng nghĩa ổ cứng đó đang có lỗi, vì vậy chỉ có thể sử dụng các tool sửa riêng cho từng loại ổ cứng và khi ổ cứng được sửa thì sức khỏe cũng sẽ tự tăng trở lại.
    Trên đây là các phần mềm sửa bad đơn giản mình giới thiệu đến các bạn, để sửa bad chuyên sâu hơn thì phải có tool chuyên dụng mình sẽ đề cập ở những bài viết sau.
    Bạn nào có thắc mắc thì cứ đặt câu hỏi mình sẽ trả lời theo hiểu biết của mình.

lohauke and HuuPhu_66 like this.