Đối tác - Liên kết

Review Phượt 79 - Ấm Tình Miền Trung (chuyến từ thiện do nhóm Phượt Nơi ấy phát động)

Thảo luận trong 'Chương trình từ thiện khác' bắt đầu bởi minhtimnt, 3/11/16.

1. minhtimnt

minhtimnt Active Member

Phượt 79 - Ấm tình miền Trung
    Xót xa trước cảnh màn trời chiếu đất của bà con miền trung, được nhóm lửa từ việc nằm xuống của một cô bé chung đam mê, thiết nghĩ bản thân phải làm một việc gì đó cho bà con dù là nhỏ nhất, tôi quyết định tổ chức vận động chương trình từ thiện Phượt 79 - Ấm tình miền Trung nhằm hưởng ứng quyên góp từ thiện cho bà con miền Trung chịu hậu quả nặng nề trong trận lũ vừa qua, và chương trình kiểu như thế này tôi chưa từng làm trước đó.
    Quyên góp được tiền bạc, đồ và mì, gạo. Tôi quyết định đi xe máy để đến với bà con. Rủ rê thêm được 1 cậu em trong nhóm Phượt Nơi ấy, 2 anh em thu xếp đồ đạc và lên đường, mang theo lòng thành của Anh chị em hảo tâm gửi gắm đến tận tay bà con
    Theo chuyến tiền trạm của Bụi đường Travel Club, chúng tôi chọn địa điểm để giúp đỡ là thôn Trằm Mé, xã Sơn TRạch, huyện Bố Trạch, tỉnh Quảng Bình.
    Đường đi về Quảng Bình không khó khăn nhưng cũng không dễ dàng gì với chúng tôi, do tổng chiều dài quãng đường gần 1900km đi và về. Nhưng do mong muốn đến nơi, để trực tiếp hỗ trợ cũng như giúp đỡ bà con vùng lũ, nên chúng tôi đã đi và đến. Hội ngộ với Anh chị em Bụi đường và Tâm Thiện Nguyện tại Đồng Hới - Quảng Bình, chúng tôi tiếp tục di chuyển theo hướng Phong Nha để đi đò đến với bà con.
    Lúc đến nơi, các bạn sẽ không biết điều gì diễn ra trước mắt chúng tôi đâu, vì những hình ảnh, những mô tả về trận lũ vừa qua chúng tôi chỉ được xem qua báo đài, internet và nay lại được thấy thực tế. Xót xa hơn nhiều, quang cảnh đìu hiu, cô quạnh. Càng thấm hơn khi nghe các cô chú ở đây nói năm nào cũng phải qua 3,4 trận lũ như thế, con nước cứ lớn đột ngột rồi lại rút, đồ đạc, lương thực không kịp dọn dẹp nên hư hỏng là chuyện bình thường, dần rồi thành quen.
    Và từ việc chọn lọc danh sách với bác trưởng thôn, chúng tôi chia nhau ra để đến từng nhà và tặng quà cho bà con được chọn.
    17h30, theo thông báo của đoàn từ thiện thì bà con đưa các em nhỏ về tại trường tiểu học Trằm Mé để tham gia giao lưu cùng chúng tôi. Những lời ca tiết hát, những trò chơi vui nhộn. Các em, các cháu vẫn vui chơi, vẫn cười đùa, vẫn vô tư đâu biết rằng những bậc phụ huynh đang cực kỳ vất vả tại nơi này. Nụ cười của các bậc phụ huynh vẫn không che hết nổi những khổ cực in hằn trên khuôn mặt, trên đôi mắt.
    Tôi đã lặng người - mém rơi nước mắt khi nghe câu hát của một cô bé lớp 7 :
    "Con nước lững lờ trôi,
    đất nở hoa cho phù sa tốt tươi.
    Đàn cá lội ngoài sông,
    đang quẫy đuôi lướt xuôi theo dòng.
    ...
    Nắng mưa vẫn luôn mang trọn tình
    Câu hò điệu lý còn đây."
    Câu hát như buồn lên gấp bội phần bởi tiếng hát của em - người dân vùng lũ
    Ở gần các em, chúng tôi mới thấy được rỏ ràng hình ảnh của tuổi thơ mình từ ngày xưa, dường như nó đã phai nhạt rất nhiều trong tâm trí của từng con người. Khi được lại gần các em, từng trên nét mặt, từng bộ áo quần cũ kỹ, vòng em, mông má của các em thóp lọp như bụng đói chẳng có gì ăn, mặt mũi tuy không lem luốc, nhưng đen, nhợt nhạt, xanh xao...chỉ có đôi mắt là trong sáng, ngây thơ một cách diệu kỳ.
    Sau đó đoàn từ thiện chúng tôi ngồi lại, ăn tối và cùng trò chuyện, hát hò để thắt chặt tình đoàn kết và rút kinh nghiệm sau chuyến đi. Bắc - Trung tụ họp, tiếng hát kéo dài đến tận khuya. Cả đoàn như không ai muốn đi ngủ vì ngày mai phải chia tay nhau rồi. Đến lúc thấm mệt thì cũng phải ngủ thôi, Tôi còn cả một chẳng đường dài gần 900km để trở về.
    Hôm sau đò đưa chúng tôi về lại bến Phong Nha, 2 anh em chúng tôi thì di chuyển bằng xe máy để về lại Nha Trang, còn anh chị em Hà Nội, Quảng Ninh thì bắt xe khách về. Chia tay dù không hề muốn, hẹn gặp lại Anh chị em một ngày gần nhất.
    Lời cảm ơn :
    - Xin chân thành cảm ơn các tấm lòng hảo tâm của anh em đam mê phượt, du lịch bụi của team Nơi ấy, CR79, PKN KHánh Hòa và những người bạn xin yêu cầu giấu tên.
    - Xin chân thành cảm ơn anh chị em đã giúp đỡ, hỗ trợ chúng tôi trên suốt chặng đường đi (Nha Trang, Quy Nhơn, Huế, Đồng Hới, Đà Nẵng)