Đối tác - Liên kết

Sinh viên NT bị trù dập !

Thảo luận trong 'Xóm nhà lá' bắt đầu bởi NTbeach, 17/3/09.

1. NTbeach

NTbeach Member

Xin chào mọi người,

Chuyện là mình là sv thực tập tại trường ĐH Huế. Mọi việc không có gì để nói nếu như không có chút vấn đề từ giáo viên hướng dẫn ( gvhd)

Khoa phân công GVHD cho mình là một cô giáo trẻ ( người Huế), thời hạn cuối nộp báo cáo là ngày 20/04/2009. Từ khi thực tập đến nay ( địa điểm thực tập là TPHCM ) cô đã phân công cho mình thực hiện các nhiệm vụ sau :

Ngày 17/01//2009 : nộp đề cương chi tiết cho cô

Sau đó mình đã nộp đúng hạn theo yêu cầu.

Ngày 09/02/2009 : cô mail cho mình bảo là em phải nộp lại đề cương chi tiết hoàn chỉnh để cô duyệt và sửa, nếu không cô sẽ trả lại cho khoa và ko nhận hướng dẫn nữa.( riêng vấn đề" trả lại cho khoa" mình đã nghe nhiều lần từ phía cô, mặc dù mình luôn thực hiện đầy đủ theo các yêu cầu của cô và ko làm sai điều gì )
    1 ngày sau đó mình đã nộp đề cương cho cô ( 10/02) đầy đủ theo yêu cầu.

Và từ khi nộp đề cương chi tiết đến nay ( 15/03/2009) , thực tế là mình đã không nhận được bất kỳ sự duyệt hay chỉnh sửa nào từ phía cô cả, và em cũng không biết mình sai sót chỗ nào để còn sửa lại cho hợp lý để viết bài. Trong thời gian đó ,mình có mail cho cô để hỏi về việc chỉnh sửa nhưng cô không hồi âm lần nào cho em.

Cuối tháng 2 , mình có điện cho cô hỏi cô đã xem qua đề cuơng em gửi chưa,cô nói là cô.....quá bận nên chưa coi qua được và còn nói là em phải dừng việc thực tập ở TPHCM lại để về Huế gặp cô để...chỉnh sửa tiếp. ( trong khi đó bạn bè của mình thực tập ở xa vẫn đều đặn được chỉnh sửa qua mail và không hề bị kêu về giữa chừng , làm gián đoạn việc thực tập như thế này..)

Ngày 7/3/2009, mình đã có mặt ở Huế và đã phone cho cô biết.Cô bảo là phải viết hết 100% bài báo cáo và nộp sớm cho cô để cô ...chỉnh sửa.

Ngày hôm nay ( 15/3/2009) ,mình phone cho cô nói là em chưa hoàn thành 100% bài đựợc vì tạm thời chưa có số liệu kinh doanh năm 2008( vì công ty chưa kiểm toán xong). Cô mắng mình trong điện thoại là nếu không có cô sẽ trả lại cho khoa và báo cáo là mình thực tập thất bại...Tức là cô ko chấm điểm cho em nữa-em sẽ ko đựơc tốt nghiệp .Thái đô cô lúc đó rất khó chịu ( xưng Tôi và gọi "anh" với em, mặc dù em rất lễ phép trong xưng hô với cô)

Thựa tế mình đã hoàn thành xong khoảng 80% bái báo cáo,chỉ còn 20% là do thiếu số liệu 2008 nên chưa viết tiếp đựơc . Nhưng em đang cố gắng liên lạc để có số liệu sớm nhằm hòan thành để nộp cho cô.

Trong suốt thời gian thực tập đến nay ,mình luôn giữ thái độ tôn trọng cô và thường xuyên giữ liên lạc cũng như hoàn thành tất cả các yêu cầu của cô.Ngày 8/3 vừa rồi cũng có phone chúc mừng và tặng hoa cho cô để thể hiện sự tôn trọng.

Nhưng điều làm mình cảm thấy rất buồn là từ ngày bắt đầu thực tập đến giờ , mặc dù đã hoàn thành tất cả các yêu cầu của cô ( trừ việc chưa có số liệu 2008 để hoàn thành 100% bài báo cáo )..Nhưng cô không quan tâm và cũng không muốn chỉnh sửa cho mình.. . Gửi Mail cho cô ,cô không reply , gửi bản đề cương cho cô- cô hề không chỉnh sửa , gọi điện thì bảo là ...bận không sửa đựơc ( từ ngày 9/2/2009 cho đến nay), đang thực tập ngoài TPHCM thì bảo phải dừng mọi việc lại để về Huế ngay để gặp cô và phải viết hết bài để nộp cho cô sớm..Nhưng khi gặp chút khó khăn trong việc viết bài - cần sự hướng dẫn của cô thì mình đã thấy hết phản ứng của cô khi quay lưng lại với em như vậy..Mình thật sự rất thất vọng ...
    Mình là sinh viên thấp cổ bé họng , mình cũng muốn lên văn phòng khoa để nói thẳng , nhưng bạn ơi người ta là đồng nghiệp của nhau , người ta phải đứng về phía nhau chứ ai lại quan tâm đến tiếng nói của một sinh viên Nha Trang tỉnh lẻ như mình...Mình đã từng tiếp xúc và thấy rằng ở đây ( môi trường mình đang theo học) không biết ai thực sự công tâm , sống hết mình với sinh viên như bạn nói....Giảng viên trẻ- ai cũng muốn chứng tỏ cái TÔI cao quý của mình với sinh viên , xưng " tôi" , kêu bằng " anh, chị" chứ không phải là " thầy , cô" với "em" như ở chỗ khác...Lúc đầu mình cứ nghĩ rằng cứ tôn trọng họ và làm theo những gì họ yêu cầu là được , nhưng quả thật sự mình đã lầm..lầm rất nặng.. Sự tôn trọng đặt trong môi trường mình đang học đối với đa phần các giảng viên trẻ hoàn toàn không có ý nghĩa..Mình chỉ còn tin vào những thầy cô đứng tuổi - may ra ở họ còn có tình người , tình thầy trò...

Theo mọi người , bây giờ mình phải làm sao...Mình buồn và rối quá..Không lẽ trách nhiệm và lương tâm người giáo viên đối với sinh viên chỉ là thể hiện quyền lực cá nhân của mình thôi sao..

Mong nhận được những ý kiến đóng góp của mọi người... Mình xin chân thành cảm ơn rất nhiều...

Chỉnh sửa cuối: 17/3/09
  2. machthao

machthao Member

Việc của bạn là báo tính hình cho khoa và giáo viên chủ nhiệm và cố gắng trực tiếp nói mọi chuyện cho giáo viên hướng dẫn những vấn đề mà cả 2 cần giải quyết để có thể tiếp tục làm việc một cách hiệu quả nhất. Mọi chuyện là của mình, không phải cứ than vãn chổ này chỗ nọ là mọi chuyện được giải quyết.
    Sinh viên NTU có phải tỉnh lẻ hay không thì tùy suy nghĩ của bạn. "Tôi học, tôi nghiên cứu thật sự nghiêm túc, đề tài của tôi có ứng dụng thực tiễn cao" Bạn phải tự tin với những gì mình có. Bạn có thể nghiên cứu một mình mà không có GVHD ko?
    Quan trọng là chính mình thôi !

3. 2RiceOnline

2RiceOnline New Member

ai kêu đi xa học chi cho khổ.Nếu bạn là dân Huế thì bạn sẽ đc cô ấy giúp đỡ tốt nghiệp rôi.CÔ ấy không muốn xa bạn nên không muốn bạn tốt nghiệp thôi!Vì cô ấy yêu ban,1 tình yêu thủ đoạn,bất chấp tác hại.(tui nhãm quá bà con ơi!)

4. PhuocLong007

PhuocLong007 Tổ chức sự kiện NTC

Mình thông cảm cho bạn, đọc bài viết của bạn, mình cũng thấu hiểu bạn đã nhiệt huyết trên con đường học tập cũng như tương lai mà không có gì là xuông cả, trong cuộc sống có nhiểu sự va chạm không riêng mình thì người khác cũng vậy, thôi thì đứng lên mà làm tiếp công việc của mình cho là cô tập tính tự ái của mình :) hoặc tập mình có năng lực không cần có sự giúp đở của người khac :)

Cố gắng nha bạn,.

5. phuongpaipai

phuongpaipai New Member

Haha , tui xin chia buồn với bạn
    Nhưng bạn có biết có rất nhiều người được làm đề tài tôt nghiệp mà không làm , xin thi tôt nghiệp không
    Vì bây giờ , làm đề tài , tốn tiền mà chưa chắc đã được như ý mình . Mà trường Nha Trang giờ thi tốt nghiệp cũng đỡ hơn rồi . Quên không hỏi bạn học trường nào hoặc không để ý . Hihi