Đối tác - Liên kết

THIÊN ĐỊA NHÂN Nha Trang

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi hadaubac, 24/4/11.

1. hadaubac

hadaubac New Member

Nói về THIÊN THỜI, Nha Trang được thiên nhiên ưu đãi, quanh năm nắng gió, khí hậu ấm áp, dao động nhiệt độ ko quá chênh lệch trong năm, lại nằm dưới vĩ độ 13 nên hiếm khi gặp bão. Tuy nhiên Nha Trang ko được cái ĐỊA LỢI. Diện tích nhỏ hẹp, trũng, núi cao hai đầu bắc nam chèn ép sông ngắn ở giữa. Nhìn chung, thế đất gầy, ko phải là nơi ĐỊA LINH nên không sinh được NHÂN KIỆT. Cư dân bản địa tốt bụng, cởi mở nhưng trình độ dân trí thấp, ít người đỗ đạt cao nên không thể nói là NHÂN HÒA. Tóm lại, Nha Trang là nơi chỉ nên đến rồi đi, không phải là chốn lập nghiệp vĩnh viễn.

2. thanhdenls

thanhdenls Member

nha trang ở đây có rất nhiều nhân tài, ẩn mình .khó thấy.tại bác khong quan tâm tới.:cc_rip::rss_small::thinkka5::happydance::sombrero2:

3. SóiĐiên

SóiĐiên Active Member

Địa linh nhân kiệt Việt Nam bị trấn yếm hết rồi còn đâu mà tìm, nói gì đến Nha Trang :angelwings:

4. hiengo80

hiengo80 Member

Tui ghét nhất câu" khánh hòa thiên thời, địa lợi ,nhân hòa" khi đi dạo ngoài biển ,cái này để cho du khách tự cảm nhận thì hay hơn viết câu này lên giống mèo khen mèo wa' không để lại ấn tượng gì :rock-on:

5. HarryPham

HarryPham New Member

:chair: câu này hơi bị xúc phạm nha bạn :chair: trình độ dân trí thấp là sao dzị trùi :chair: giờ ngoài đường tui thấy đầy CH, ĐH, CĐ mà kiu là dân trí thấp là ko chịu àh :thinkka5: so với mấy chỗ đất học nổi tiếng như Nam Định, Huế, Nghệ An... hay mấy tp lớn như Sài Gòn, Hà Nội... thì Nha Trang thua chớ so với mấy tp cùng cấp khác thì Nha Trang còn có dân trí cao hơn chán, tỷ lệ tốt nghiệp THPT và ĐH của tp đâu có thấp :eek:fftopic: mấy trường ĐH trong SG hay nước ngoài đâu có hiếm dân NT đổ đạt cao đâu :eek:fftopic:

Khánh Hòa cũng là tỉnh có HDI cao thứ 7 cả nước thì chất lượng dân số cũng có thể coi là nhân hòa rồi

Chỉnh sửa cuối: 4/5/11
  6. hiengo80

hiengo80 Member

Bạn so sánh Nha Trang với thành Phố nào dám nói vậy..... :cm1jl5:

7. hadaubac

hadaubac New Member

Bạn thử tìm hiểu xem trong 100 trường PTTH hàng đầu cả nước có số học sinh đậu ĐH nhiều nhất trong những năm gần đây thì KH nói chung và NT nói riêng có đc bao nhiêu trường?! NT có HS nào đi thi Olympic quốc tế chưa? Trong số những người đỗ đạt thì có bao nhiêu người gốc NT hay là dân tỉnh khác di cư tới? Cứ đầu mỗi năm học mới, có biết bao bậc phụ huynh đáng kính phải chạy chọt, lo lót cho con em họ đc vào học ở một số ít trường trung tâm thành phố nếu chẳng may họ ko có hộ khẩu ở chỗ các trường đó, bởi vì chất lượng của các trường vùng "ngoại vi" quá kém. Ngay ở trong nội thành, so với Vũng Tàu, Huế, Nam Đinh, Thanh Hóa- là những TP trực thuộc tỉnh như NT- thì cơ sở vật chất của các trường phổ thông NT cũng là điều đáng bàn, đa số là rất chật hẹp, nhiều năm rồi nhưng ko có thêm trường mới đc XD trong khi dân số ngày một đông. Một bộ phận ko nhỏ GV cũng là người từ các tỉnh khác tới, đa phần là từ các tỉnh phía Bắc.

8. SóiĐiên

SóiĐiên Active Member

Đúng là NT không phải đất học, địa linh nhân kiệt rất kém, từ xưa tới giờ mấy ai ở NT lưu danh sử sách ngoài Trịnh Phong, Yến Phi ... Về học thì xưa cho tới nay cũng không có gì nổi bật.
    Nhận xét tuy chạm tự ái nhưng quả thật chúng ta không hề phát về địa linh nhân kiệt !

9. phoc_phoc

phoc_phoc Well-Known Member

Mình nói 1 xíu nhé bạn. Mình không muốn bàn đến Thiên thời và Địa lợi, vì đó là các yếu tố tự nhiên mà trời phú cho từng địa phương một. Mình chỉ muốn nói đến Nhân Kiệt. Nha Trang luôn được xem là địa phương là con người luôn cới mở, thân thiện và tốt bụng. Bạn chắc cũng đi nhiều nơi và nge nhiều người nói rồi đúng không? Mình luôn vui vì điều này.

Bạn nói đến người Tài. Mình thấy thế này:Bạn nói chất lượng đào tạo của các trường cấp 2, cấp 3 trong tỉnh không cao? Dựa vào đâu mà bạn nói như vậy? Theo đánh giá của bộ giáo dục thì Khánh Hòa luôn nằm trong top 10 địa phương có tỷ lệ đậu đại học cao nhất nước. Vậy chất lượng giáo dục của mình thấp? Khánh Hòa mình đã hỗ trợ rất nhiều và đầu tư kinh phí cho ngánh giáo dục. (Bạn thấy KTX trường đại học quốc gia Thủ Đức không, Khánh Hòa có 1 khu nhà dành cho sv Khánh Hòa đấy, hồi đó mấy đữa còn kêu là nhà Khánh Hòa giống khách sạn nữa đó)Người tài xuất phát từ Khánh Hòa rất nhiều, họ đỗ đạt, họ thành danh trên rất nhiều các lĩnh vực. Đơn cử như: Ngọc Lan, Hoài Linh, Thúy Nga, a Thạnh.....rất nhiều, rất nhiều. Như mình biết là có hội doanh nhân Nha Trang ở Sg nữa đó bạn.Vậy Khánh Hòa mình có người tài không? Mình khẳng định Khánh Hòa có rất nhiều người tài.

Nhưng, như bạn nói, tỉnh mình chưa có phương thức thu hút nhân tài đúng mực. Đơn cử như lớp cấp 3 của mình, những bạn học ở SG thì hình như chỉ có vài ba người trở về và lý do trở về hầu như Là vì gia đình. Vậy những người còn lại vì sao không về? Về họ sẽ làm gì? Làm ở đâu? Và tài năng của họ sẽ đc trọng dụng như thế nào? Rất khó trả lời cho câu hỏi này. Mọi người thì cứ hay nói, có tài ắt sẽ đươc trọng dụng. Thử hỏi liệu có nơi vào để mình phát huy tài năng không khi ở mình sự "cục bộ" thể hiện thái quá.

"Nhân hòa", bạn hiểu ý nghĩa của 2 từ này không? Theo mình Nha hòa là tập hợp những điều tốt đẹp của con người qua những nỗ lực rèn luyện trong cuộc sống mà có được và trong đó quan trọng là sự khiêm nhường, sự kiên nhẫn.

Thân, mình thích Sg, nhưng mình cũng yêu Ntrang.

10. ntc007

ntc007 New Member

chả biết chủ topic trình độ dân trí tới đâu mà viết theo cảm tính như zậy. Nói y chang sản phẩm đào tạo từ lớp 12 ra quá.

Thời đại ngày nay là mọi việc đều thực chứng, tức là phải dựa vào bằng chứng. Để có bằng chứng, cần phải làm nghiên cứu khoa học chứ ko thể nói theo cảm tính với cái kiến thức phong thủy lượm lặt như vậy đc.

Chủ topic muốn kết luận Địa Nhân ở Nha Trang hãy làm 1 bài nghiên cứu các yếu tố ( tác động từ gia đình, xã hội, các chính sách của cơ quan nhà nước, mức thu nhập, nền kinh tế...của tỉnh) , cách nhìn phong thủy chỉ 1 trong nhiều yếu tố tác động.

Haizza, cuối cùng mình kết luận 1 câu: chủ topic quá mê phim Tàu , hâm mộ Gia Cát lượng(Tam quốc chí ) hoặc ôm cuốn sách "Non nước Khánh Hòa" của Quách Tấn ( người chuyên viết sử) nên bị "lậm"

Nếu chủ topic có mối quan hệ rộng, đi nhiều biết nhiều, thì mới biết đc câu chuyện: Thiên Địa Nhân của Xứ Trầm Hương này.
    :dunggian:

11. CHERRY VTN

CHERRY VTN Member

nói chi dài dòng quá tui nói ngắn gọn nhatrang không có nhân tài thì trái đất ngừng quay liền dân trí thấp lấy đâu ra nhatrang club cho cha nội này đwng bài nói loạn xạ cả lên:cm1jl5:

12. ntc007

ntc007 New Member

uhm..................................................... :tambien:

13. phong.ho

phong.ho Member

Là người ai cũng có sai trái hay suy nghĩ đôi khi không chính xác lắm. Chúng ta bới móc, trách khứ nhiều quá đâm ra không hay lắm đâu, đúng không các bạn.
    Nhưng trong chuyện này cũng cảm ơn chủ thớt. Bởi vì qua đó, những người con của quê hương nên cố gắn hơn về mọi mặt mà làm rạng danh, trước nhất là gia đình sau là quê hương yêu dấu đúng không ?
    Nha Trang đã, đang và mãi mãi trở thành TP phát triển ngành Dịch Vụ Và Du Lịch lớn nhất nước ta.
    Tôi xem Nha Trang là quê hương thứ 2 của mình đấy. Thật hạnh phúc khi sống và làm việc tại Nha Trang.

14. vukid1412

vukid1412 New Member

Đang phát triển quá nóng. hic chả:pioneer:y

15. [S]unny

[S]unny New Member

Cảm ơn những lời nói chân thành của bạn. Nhưng mà bạn cũng không nên nhìn 1 cách phiến diện như vậy.
    Nha Trang nằm trên tuyến đường chính Bắc - Nam có thể đến bằng đường sắt, đường bộ, đường không, lẫn đường thủy. Mình nghĩ cũng là 1 nơi có ĐỊA LỢI ấy chứ.
    Ko phải nơi nào cứ là nơi ĐỊA LINH mới sinh NHÂN KIỆT đâu. Nha Trang khánh hòa lịch sử nó cũng có hơn 300 năm nay thôi. Về trước thì Nha Trang thuộc chiêm thành nên việc thi cử cũng có mấy ai biết đến. Mình đố bạn tìm ra 1 TP hay tỉnh từ nam trung bộ trở vào mà cách đây 300 năm trở về trước có người đỗ đạc cao đi.
    Sở dĩ người ta nói Nha Trang nhân hòa bởi. Sự hiền lành, cởi mở và tốt bụng ( So với những nơi khác) của người dân nơi đây. Cuộc sống ở đây cũng ko bon chen phức tạp như những nơi khác.
    Nếu như Nha Trang - Khánh Hòa ko nhân hòa thì tại sao lại có nhiều người kể cả người nước ngoài lại coi Nha Trang là quê huơng thứ 2 của họ ?
    Mình công nhận là cơ sở vật chất cũng như trình độ các trường học NT ko cao nhưng cũng không đến nỗi thấp đâu bạn.
    Quy kết lại là mình ko biết bạn có phải dân NhaTrang hay ko nhưng. Nhiều người dù là ko phải dân NT nhưng họ vẫn coi NT là quê huơng của mình và đều công nhận và tự hào NT là nơi có Nhân Hòa ::ty2:

16. ishop-gamer

ishop-gamer New Member

tôi yêu nha trang .... và không có gì nói đc tình cảm thiêng liêng của đất mẹ nha trang nói riêng và việt nam nói chung , zù ở đâu thì cũng là đất nước chúng ta . chúng ta tự hào là người việt nam . zù bạn có thành đạt tới đâu thì bạn cũng sẽ nằm yên khi bạn chết , và có ai mún khi chết lại nằm 1 chỗ xa xôi nào đó cách xa việt nam không ..nếu đã là người việt nam thì bạn nên so sánh người việt ta hào hùng giữ nước mấy ngàn năm , và kiên cường chống những đế quốc hùng mạnh như Pháp ,Mỹ .......
    cùng chung dân tộc , cùng chung ngôn ngữ , cùng chung tổ quốc việt nam vì sao lại nhận xét Thiên Thời , Địa Lợi ,Nhân Hoà ... bạn không biết từ lâu tới giờ Việt Nam chúng ta được mọi nơi công nhận là rừng vàng biển bạc , dân tộc chúng ta tuyệt vời biết bao nhiêu ....
    người Nha Trang cũng chỉ là Người Việt Nam chẵng qua chúng ta sinh ra ở mỗi nơi mỗi khác thôi ...