Đối tác - Liên kết

Topic hướng dẫn sửa chữa phần cứng PC và laptop

Thảo luận trong 'Thế giới Computer' bắt đầu bởi Mr_Ech, 25/4/10.

1. Mr_Ech

Mr_Ech Moderator

Tất cả các vấn đề liên quan đến phần cứng PC sẽ dc các ace chia sẻ và thảo luận trong này nhé.:violin:

2. khoamong

khoamong Member

máy khởi động hiện lên màn hình xanh báo lỗi và khởi động lại thì ok có phải do phần cứng bị lỗi không nhờ các bác chỉ giúp

3. kekhongcaumayntt

kekhongcaumayntt New Member

cứng có mềm cũng có luôn. Cái này bác phải kiểm tra thật kỹ xem những phần mềm cài gần đây nhất. có cái nào k hợp với mấy em cài trc kia k đây là xung đột phần mềm. khi đã kiểm tra hết phần mềm (có thể là cài lại hđh ) hãy nghĩ ngay đến ram và HDD. 1 Thanh ram hồ cẩm đào thậm chí ram xịn bị lỗi ô nhớ hay 2 thanh ram k tương thích cũng làm lên cái màn hình xanh. Tiếp đó là test kỹ bề mặt HDD xem có bị bad k. số lượng bad quá nhiều sẽ làm cho hdh k truy xuất đc -> màn hình xanh.Bác cũng thử nhớ lại xem thời gian gần đây nhất bác có cắm thêm linh kiện j vào máy k. Nếu có hãy rút ngay nó ra rồi chạy máy xem có vấn đề j k. Đây là xung đột phần cứng. Chúc vui !!!

4. Mr_Ech

Mr_Ech Moderator

Drum xanh lè màn hình sẽ có 2 TH hỏng :
    TH1 : lỗi phần cứng,(thường là ram hoặc HDD).Gỡ ram ra vệ sinh rùi gắn lại thử
    TH2 : Đụng phần mềm,bạn cài các phần mềm ko tương thích nhau trong quá trình chạy gây xung đột --> xanh lè màn hình,khắc phục bằng cách cài lại máy hoặc gỡ bỏ những phần mềm mà bạn nghi là có xung đột

5. kiddj

kiddj Member

[SHADOW]Chắc Do Ram Hoặc Ổ CỨng Rồi[/SHADOW]
    Hoặc Do Phần Mềm Diệt Virus

Nếu Chưa Giải Quyết Đc Thì Đem Ra Tiệm Đi :D

6. emlove

emlove New Member

không Biết Phải hỏi,Muốn giỏi Phải học!!! mà Nghe Mà Bác Kiddj Nói vậy thì Bó tay Bác Luôn Rồi!:D

7. quyxayda

quyxayda New Member

Có những lần máy mình không cài thêm bất cứ thứ gì cả, và cũng không gắn thêm bất cứ thứ gì. Nhưng lúc đó đang sử dụng ( thời gian sử dụng trước đó cũng khá lâu gần 10 tiếng) thì màn hình bị đơ không chạy nữa. Khoảng 1 phút sau thì xuất hiện màn hình màu xanh. Nhưng khi khởi động lại thì thấy bình thường. Vậy đó có phải là dấu hiệu của việc bad HDD không bác? mình sử dụng laptop Compaq.

8. Mr_Ech

Mr_Ech Moderator

bạn có thể nói rõ version máy dc ko:police:

9. luongngochoangduy

luongngochoangduy New Member

máy tính em tự nhiên bấm phím x nhưng không hiện chư. EM nghi không phải bị kẹt j đâu vì phím em bấm vân nhẹ nhàng không khó khăn j cả. laptop: dell inspiron. Mấy bro giúp em với, please!!!!, :(

10. Mr_Ech

Mr_Ech Moderator

Hiện tượng liệt 1 hay nhiều phím thường do những nguyên nhân sau gây nên:
    - Hư ngay tại bàn phím : nút bấm có thể đầu cao su ko ăn vô mạch phím,các đường mạch trên bàn phím bị hoen rỉ dẫn đến tiếp xúc ko tốt.
    - Hư hỏng trên mainboard : sẽ theo phác đồ sau tụ lọc nguồn ---> điện trở liên lạc ---> IO ----> chíp nam.(với 1 số dòng máy nội địa e thấy socket keyboard nối thẳng đến Bios vd như dòng toshiba dynabook S2010)

Chỉnh sửa cuối: 14/5/10
  11. DVComputer

DVComputer Member

Cho mình hỏi thăm một tí, cái máy tính của mình sáng nay mở lên thì không vào win được. Mình có vào Cmos kiểm tra thì thấy trong Cmos vẫn thấy ổ cứng nhưng trước đây nó hiểu là maxtor còn bây giờ là
    N40P, vẫn 40G đầy đủ.Mình đã dùng đĩa boot để format lại nhưng không được.
    Vậy bác cho hỏi thăm là ổ cứng của mình bị hư gì và có sửa được không?
    Xin cảm ơn!

12. Mr_Ech

Mr_Ech Moderator

bác để default bios lại thử xem sao,nếu vẫn ko vào dc bác thay thử HDD khác vào

13. longntt105

longntt105 Moderator

VGA bị rác thì sữa đc ko ẾCH :D

14. Mr_Ech

Mr_Ech Moderator

-Còn tùy bác ơi,nếu là VGA rời thì xem các tụ lọc nguồn liên quan đến chíp VGA có bị rò rỉ hoặc chạm hay ko,nếu là do tụ lọc thì tiến hành thay tụ khác,nếu ko phải thì phải đóng lại chip VGA.
    -Nếu là VGA onboard thì xem các tụ lọc nguồn liên quan đến chíp bắc có rò rỉ hay chạm ko,ko chạm thì tiến hành đóng lại chíp bắc

15. btoannt

btoannt New Member

Bác Ếch có thể nói sơ wa cách kiểm tra và thay tụ trên vga ko?cũng như là trên main.mình mới nhập môn nên chưa rành về điện tử lắm..thanks nhìu

16. longntt105

longntt105 Moderator

đã check rồi. ko hề có tụ rò rỉ ! fix đc ko Ếch ? chừng cầm đến xem thử nhá

17. Mr_Ech

Mr_Ech Moderator

ko rò rỉ,hoặc chạm tụ thì bác phải đóng lại chip đi(nên hấp lại chíp trc),mang qua tiệm em xem thử cho bác

18. bimny8zz

bimny8zz New Member

help me!e có 1 máy laptop hiệu toshiba của cô cho.do để lâu nên pin bị hư.e đã mua pin mới nhưng khi sạc lần đầu xong đến lúc xả thì bị tắt máy.đã mang pin ra bảo hành lấy pin mới về vẫn bị tình trạng cũ.có pác nào tư vấn dùm e phát.cắm adapter vẫn chạy bt

19. tiger2010

tiger2010 New Member

Khắc phục Modem SIEMENS ko dùng đc cổng USB !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!<><><><>

Nhà em xài mạng của VNPT em xài 2 máy nên dùng cả cổng Enthernet và USB nhưng cổng Cắm dây mạng RJ45 thì rất tốt nhưng cổng USB thì ko vào mạng được. Em đã thử 2 cái modem đều ko duoc, thay dây usb khác cũng ko đc. Mặc dù PIN 192.168.1.1 và 203.162.4.190 đều thông nhưng đến khi vô IE thì ko vô đc mạng ........ Driver cài từ đĩa của modem siemens.
    Hay do phần cài đặt modem có chỗ nào thiếu ko? Mong AC nhiệt tình chỉ bảo.
    Cắm cống usb ko vô mạng đc nhưng rút công usb ra cắm cổng Enthernet vào thì chạy vo vo.

20. tieutucr

tieutucr New Member

cho em hỏi là sao máy tính em lúc khởi độgn lên nó checking ram, sau đó checking HDD rồi đứng đó lun là bị sao vậy ạ? thankss trc