Đối tác - Liên kết

tư vấn dùm em chuyện tình cảm

Thảo luận trong 'Trung tâm tư vấn tình cảm - Tâm lý' bắt đầu bởi thanhtuan92, 31/7/13.

1. thanhtuan92

thanhtuan92 New Member

tụi e yêu nhau đã được 3 năm rùi. 2 đứa rất yêu nhau.nhưng bất ngờ ập đến khi gia đình biết yêu nhau thì nói là gia đình có bà con.hai bên gia đình ngăn cấm gay gắt không cho hai đứa tiếp tục nữa.nhưng theo e điều tra được biết thì hồi trước có bà con nhưng đã hơn 3 đời rồi. tính ra cũng 4, 5 đời rùi.xin anh chị hãy tư vấn dùm e phải như thế nào.

Chỉnh sửa cuối: 1/8/13
  2. thanhtuan92

thanhtuan92 New Member

upppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

3. valha1989

valha1989 Member

2 đứa dẫn nhau đi trốn đi là ổng bà sợ liền ak:yahoo::yahoo::yahoo:

4. q toan

q toan New Member

bình thường thì phải hơn 5 đời nhưng khác họ

5. good5006

good5006 Member

chuyện này căng quá,vì hai bạn láy nhau sẽ xưng hô ae hai bên chồng chéo lắm, chia tay cũng là giải pháp tốt dù sao các bạn còn trẻ

6. baby_boylovegirl1325

baby_boylovegirl1325 New Member

vấn đề này hơi phức tạp.đầu tiên bạn tìm hiểu xem 2 bên có thật sự là dòng họ của nhau không hay chỉ là ba mẹ không thích 2 người đến với nhau?nếu là sự thật thì có lẽ 2 bạn nên dừng lại.cũng như bạn trên nói,2 bạn còn trẻ thì có thể tiếp tục tìm tình yêu mới cho mình!thân

7. kieuquangvinh

kieuquangvinh Member

Về mặt pháp luật thì chỉ cần quan hệ họ hàng lớn hơn 3 đời là trai gái có thể có quan hệ tình cảm với nhau, nhưng theo quan niệm truyền thống xã hội Việt Nam thì họ hàng dù cho có xa cỡ nào vẫn là họ hàng và tiệt nhiên không được yêu nhau rồi, 2 bạn nên xem xét lại kỹ tình cảm của mình, nếu thực sự yêu nhau không thể xa rời thì điều này về mặt pháp luật là không sai.(nhưng cuộc sống này đâu phải chỉ có luật pháp)

8. suri_nt

suri_nt New Member

minhg nghĩ gia đình nào cũng k chấp nhận chuyện nzi,nhưng mình nghĩ đây k phải vấn đề rắc rối,2 bạn đâu nhất thiết phải chia tay!ông anh mình cũng có ng yêu,cung la dòng họ 5 đời r,gd ban đầu cũng k chấp nhận,quyết liệt phản đối,nhưng time r cũng giúp mọi ng hiểu được mà,chủ yếu 2 bạn co quyêt định thoát ra khỏi định kiến của tục lệ k thôi

9. l0v3_js_z3r0

l0v3_js_z3r0 Member

Phát luật cho phép là chơi tất !!! ý kiến riêng của mình thôi :D Chúc bạn quyết định sáng suốt nhé

10. HuuPhu_66

HuuPhu_66 Super Moderator

Tình yêu - Hôn nhân
    [​IMG] Chia những nỗi niềm
    12-04-2013 16:43:39

Phản hồi

Họ hàng mấy đời thì được phép kết hôn?

PN - Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây: Giữa những người có họ trong phạm vi ba đời…

Về mặt y học, nếu thế hệ cha mẹ càng xa nhau bao nhiêu thì đến thế hệ các con càng được tiếp thu các mặt tích cực của cha mẹ bấy nhiêu và ngược lại. Việc luật quy định cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời nhằm duy trì, bảo vệ thuần phong, mỹ tục, đạo đức truyền thống, phong tục của ông cha ta; đồng thời góp phần đảm bảo sự phát triển lành mạnh của các thế hệ con cháu sau này, tránh việc sinh ra những đứa trẻ bệnh tật, dị tật, tránh sự suy thoái nòi giống.
    Tại điểm c.3, mục 1, Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 có hướng dẫn: "Giữa những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra: cha mẹ là đời thứ nhất, anh chị em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ cùng mẹ khác cha là đời thứ hai, anh chị em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba”.
    Trong công tác tư vấn pháp luật, văn phòng luật sư chúng tôi gặp rất nhiều trường hợp do hiểu chưa đúng về quy định nêu trên nên có nhiều cặp nam nữ được phép kết hôn nhưng phải chia tay nhau trong đau khổ. Như trường hợp của bạn H. ở Bến Tre, đã chuẩn bị kết hôn thì gia đình phát hiện “bà nội bạn H. và bà nội của người yêu là hai chị em ruột”, nên buộc hai bạn phải chia tay nhau vì có họ hàng. Thật ra, trong trường hợp này, đến hai bạn đó đã là đời thứ tư nên tuy các bạn có quan hệ họ hàng nhưng không phải có họ trong phạm vi ba đời thì được quyền kết hôn với nhau.
    Hay như câu chuyện Trái ngang của bạn Hải Vân (Báo Phụ Nữ ngày 3/4), trường hợp của hai bạn “Bà ngoại tôi là chị gái ông ngoại anh”, thì người sinh ra bà ngoại bạn và ông ngoại bạn trai là đời thứ nhất, bà ngoại bạn và ông ngoại bạn trai là đời thứ hai, mẹ bạn và mẹ bạn trai là đời thứ ba và đến các bạn (bạn và bạn trai) đã là đời thứ tư, nên các bạn có quyền được đăng ký kết hôn với nhau nếu có đủ điều kiện kết hôn và không thuộc các trường hợp cấm kết hôn khác.
    Hiện nay hai bạn cũng đã có con chung, cả hai đều còn độc thân, hai bên vẫn còn tình cảm với nhau thì bạn nên cho anh ấy biết về đứa bé và tiến đến kết hôn để bạn không phải tiếp tục làm mẹ đơn thân và con bạn có cha. Pháp luật không cấm các bạn kết hôn, tuy nhiên, về phía gia đình, dòng họ các bạn cần thuyết phục để có được sự đồng tình, chấp thuận.
    LS Lê Nguyễn Thuyền Quyên (VPLS Sài Gòn, Gia Định)

11. Bạch Lan Viên

Bạch Lan Viên Member

Phong tục VN mình là thế, có những cái có thể đổi, cái này thì không nên bạn à.
    Hãy chấp nhận thôi.

12. xevadamme

xevadamme Member

vẤn ĐỀ nÀy ĐÂu ĐẦu chẾt mẤt,ko biẾt nÓi j .chia buỒn cÙng bẠn.cỐ gẮn vƯỢt wa nha bẠn

13. BananaUSA

BananaUSA Active Member

xếp hình cho xình bụng lên rồi cưới thôi bác ạ
    :mn::mn::mn::mn::mn::mn:

14. thienduong99

thienduong99 Member

Bạn đến 13 Hoàng Hoa Thám, mình sẽ tư vấn trực tiếp, rõ ràng,đầy đủ và miễn phí cho.

Tuấn - Chuyên viên trợ giúp pháp lý

15. apollo

apollo Member

yêu 3 năm rồi chắc ăn uống no nê rồi,còn j nữa đâu.:mn::mn::mn::mn::mn:

16. titanic-01

titanic-01 Vi phạm nội quy

hahaha ý hay, chưa hỏi người ta quan hệ chưa mà múc cái nổi gì, phong tục VN 4,5 đời còn gần bạn àh, lý trí con người là sáng suốt nhất. không vì đam mê tình cảm mà bỏ cái lý trí và phong tục VN. hai cái từ yêu nhau chung chung quá nếu quan hệ rồi sẽ không quên những lúc ái ân. khó bỏ nhau lắm, 2 bạn nên đi xa 1 chút mà lập nghiệp. Thân. :trumpet: :trumpet: :trumpet::trumpet: