Đối tác - Liên kết

8 điều mà các teen cần biết và cân nhắc về sex

Thảo luận trong 'Trung tâm tư vấn tình cảm - Tâm lý' bắt đầu bởi milk_dulibo, 13/12/07.

1. milk_dulibo

milk_dulibo Ngân hàng sữa...mẹ nguyên chất!

Từ những hậu quả về mặt tâm lý, tình cảm, trên thực tế chúng tôi phác thảo 8 điều quan trọng nhất mà các bạn tuổi teen cần phải xem xét cân nhắc trước khi quyết định có quan hệ tình dục như sau:

Có sex hay không..... đó là những câu hỏi luôn “quấy rầy” rất nhiều bạn tuổi teen. Sự hoạt động mạnh của tuyến hoóc môn và sự tò mò đã khiến cho nhu cầu tình dục ở tuổi Teen ngày càng trở nên mạnh mẽ hơn. Rất nhiều teen nghĩ đã mắc lỗi khi đáp ứng những ham muốn đó mà không nghĩ đến những hậu quả có thể xảy đến. Tình dục không chỉ là một hoạt động nhằm thoả mãn những nhu cầu thể xác mà nó còn có thể mang những nguy cơ vể mặt thể chất và là một trò chơi tình cảm mạo hiểm.
    Hãy cân nhắc xem bạn đã thực sự sẵn sàng như bạn nghĩ chưa.
    Bạn có thể cho rằng mình đã sẵn sàng nhưng bạn có biết rằng bạn sẽ như thế nào chưa? Điều này luôn rất khó để nói sự khác biệt. Cơ thể bạn đang gửi cho bạn những tín hiệu kích động còn trái tim, tâm trí bạn lại có vẻ không đồng ý về cái bạn sẽ thực hiện. Bạn nên biết và thành thực với bạn tình và chính bản thân của mình bởi vì nếu bạn có quan hệ tình dục rồi thì sẽ không thể quay trở lại được. Hãy thực sự sáng suốt, hãy cân nhắc để bạn thực sự sẵn sàng nếu bạn muốn có sex mà không có bất cứ sự hối tiếc nào.
    Hãy bảo vệ bản thân mình trước các bệnh lây truyền qua đường tình dục
    Các bệnh lây truyền qua đường tình dục thường là điều mà các teen nghĩ đến sau cùng khi họ bắt đầu có quan hệ tình dục. Đối với họ ốm đau, bệnh tật có vẻ như là họ không mấy quan tâm và rất khó xảy ra với họ nên họ không coi đó là điều quan trọng. Điều đó có thể là họ muốn thử nghiệm một cuộc sống luôn thay đổi ngay cả đó là những tai hoạ, những lỗi lầm. Trên thực tế thì đây phải là những điều mà các teen phải lo lắng và quan tâm tới. Vì vậy bạn cần phải nghĩ tới điều này.
    Bảo vệ bản thân mình để tránh mang thai ngoài ý muốn
    Khi các teen biết mình có nguy cơ mang thai thì họ nghĩ rằng điều đó là thật hơn so với việc nghe tin mình có bệnh lây truyền qua đường tình dục. Họ biết rằng nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ thì họ có khả năng mang thai ngoài ý muốn. Tuy nhiên, rất nhiều các boy nghĩ rằng đó là vấn đề của các bạn nữ mà không có biện pháp bảo vệ cho bản thân mình và bạn tình, chỉ trừ khi các bạn nữ yêu cầu điều đó. Vì vậy các bạn nam cũng phải nghĩ đến các biện pháp tránh thai chứ không chỉ là việc của các bạn nữ.
    Hãy thực sự hiểu không còn trinh tiết nghĩa là gì.
    Khi phần lớn các teen giữ sự trinh tiết bằng mọi cách khác nhau khi còn ở trường học thì nhiều teen lại tin theo chiều ngược lại. Gần như tất cả những teen còn trinh tiết xem mình chỉ như một phần của thiểu số trong khi trên thực tế họ lại là một phần của đa số. Trinh tiết thực sự là một giá trị quan trọng trước khi bạn nghĩ đến việc từ bỏ nó. Nếu như bạn coi nhẹ giá trị đó thì có nghĩa bạn đã tự lừa bản thân mình để trả giá cho kinh nghiệm cả đời.
    Hãy trung thực: đó là tình yêu hay dục tính, lạm dụng hay trách nhiệm?
    Khi những hoóc môn hoạt động mạnh thì bạn rất khó làm chủ các cảm xúc giới tính của mình, bạn dễ nghĩ rằng những ham muốn tình dục là những cảm xúc của tình yêu chân chính. Cảm giác ham muốn mang tới khi bạn ở tuổi dậy thì rất mới mẻ và các teen rất khó khăn để biết phải làm gì với điều đó. Thêm vào đó là những áp lực đồng đẳng, sự không an toàn và tìm kiếm sự khám phá trộn lẫn với nhau và điều đó có thể dẫn đến thảm họa. Sự bảo vệ duy nhất là thành thật với chính bản thân mình rằng tại sao bạn lại muốn có sex.
    Hãy biết chính xác về tuổi kết hôn theo luật pháp tại nơi bạn cư trú
    Phần lớn các teen không nghĩ về quy định của luật pháp về việc quan hệ tình dục nhưng thực ra là có những quy định của luật về những điều các teen được làm và không đựơc làm và cả những điều mà người lớn phải làm đối với mình. Điều đó có nghĩa là bất cứ hành vi tình dục nào, chứ không chỉ giao hợp. Hầu hết các quốc gia đều có quy định về tuổi tối thiểu được kết hôn và phần lớn những giới hạn khả năng của teen ưng thuận có quan hệ với người lớn. Hãy xem trong những sách luật tại nơi bạn sống bạn sẽ biết được tất cả những quy định này.
    Thực sự hiểu về cơ thể và làm chủ những cảm xúc của bạn
    Cơ thể con người có những thay đổi mạnh mẽ trong thời kỳ thiếu niên để chuẩn bị cho giai đoạn sinh sản của cuộc đời sau này. Cùng với những thay đổi mạnh mẽ như lông hay mùi trên cơ thể, vú và tinh hoàn phát triển, kinh nguyệt và mụn trứng cá, còn có những thay đổi nhỏ trong cảm nhận của bạn về bản thân mình và cả cách mà bạn suy nghĩ về thế giới. Những sự thay đổi này đang làm xáo trộn bạn nhưng hãy thoải mái với tất cả những sự thay đổi đó trước khi thêm sex vào sự hỗn độn này.
    Biết nói “không” đúng lúc.
    Thật là trớ trêu rằng là một “người trêu chọc” và là người “dễ dãi”đều bị xem xét là rất tệ. Những cái nhãn này nói lên sự non nớt với những teen nào có quan điểm như thế về sex. Đã có quan hệ tình dục không chỉ là về những gì mà người khác nghĩ về bạn mà còn là bạn nghĩ về bản thân mình như thế nào. Sau tất cả những điều đó, chỉ minh bạn phải sống trong lớp vỏ bọc của mình, vì vậy chỉ bản thân bạn có thể ra lệnh cho mình phải làm gì với điều đó. Do vậy tốt nhất bạn phải biết nói “không” và cương quyết nói "không" nếu như bạn chưa thực sự sẵn sàng chuyện ấy.

( Hoài Anh dịch theo about.com)