Đối tác - Liên kết

Bãi Dài - Một vùng biển đẹp

Thảo luận trong '2. Điểm Tham quan - Nghỉ dưỡng' bắt đầu bởi PhuocLong007, 9/4/08.

1. PhuocLong007

PhuocLong007 Tổ chức sự kiện NTC

Bãi Dài - Một vùng biển đẹp

Đó là một bãi tắm mới được nhắc nhiều đến trong thời gian gần đây. Bãi Dài (xã Cam Hải Đông, thị xã Cam Ranh) trở nên sôi động giống như nàng công chúa được đánh thức sau bao năm ngủ yên. Từ khi con đường dài 21km nối liền khu vực Nam Sông Lô, Nha Trang đến sân bay Cam Ranh được đưa vào sử dụng ngày 30-4-2004, Bãi Dài trở thành một điểm du lịch hấp dẫn, đón khách trong cuộc hành trình Nam Bắc khi xe đưa họ đi trên con đường mới này.
    Theo quy hoạch, trong tương lai khu vực Bãi Dài sẽ trở thành khu du lịch trọng điểm phía Nam Khánh Hòa với tổng diện tích đưa vào sử dụng 200 ha. Tại đây sẽ hình thành các khu du lịch 3, 4 sao với những Resort đẹp vào hàng bậc nhất của cả nước. Tuy nhiên, đó là tương lai xa, còn bây giờ bạn vẫn có thể đến Bãi Dài hưởng thụ một vùng biển hoang sơ, sạch và đẹp đến lạ. Bãi biển Bãi Dài uốn quanh dài trên 10km, nhìn xa tít là những hòn đảo chắn biển. Hiện nay, vẻ đẹp hoang sơ của Bãi Dài đã làm nao lòng nhiều du khách khi tình cờ đặt chân đến hay qua lời giới thiệu của bạn bè mà tìm đến.

Tính từ đầu cầu Bình Tân đến đường vào Bãi Dài, theo Đại lộ Nguyễn Tất Thành thì con đường chỉ có 10km, cách sân bay Cam Ranh 12km. Con đường vòng khi vừa đi hết đèo băng qua dãy núi Đồng Bò là một vòng tròn ôm cua. Bạn tiếp tục đi theo con đường đất hơn 200m sẽ gặp bãi biển Bãi Dài, thuộc xã Cam Hải Đông, thị xã Cam Ranh. Hiện tại, đây có khoảng 30 nhà che tạm của người dân dùng để buôn bán phục vụ du khách. Đa phần những người buôn bán tại đây là dân Cam Hải Đông, Cam Hải Tây, thường thì họ ở lại cả ngày để buôn bán, kể cả những ngày mưa gió - vì dẫu mưa, Bãi Dài vẫn có du khách tìm tới. Những căn lều che tạm cũng có ghế xếp và cung cấp đủ mọi dịch vụ ăn uống cho du khách như mực tươi, ghẹ tươi, các loại cá biển với giá rẻ hơn so với các nhà hàng trong TP. Nha Trang. Các quán đều không tính tiền ghế ngồi nếu khách ăn uống tại quán; trường hợp mang theo thức ăn, đồ uống, khách phải thuê ghế với giá 5.000 đồng/cái.

Khu vực bãi biển Bãi Dài hiện đang được nhiều người tìm tới chỉ dài chừng 1km, tính từ chân núi đến eo biển kế tiếp. Bãi cát ở đây mịn và rất sạch. Những ngày biển êm, triều rút xa, biển lộ ra cả một vùng cát rộng mênh mông (vì thế nơi này có tên gọi là Bãi Dài). Bạn sẽ cảm thấy thích thú khi gặp những chú còng biển nhỏ, xinh xinh nô đùa với nhau trên cát mà chẳng hề sợ người. Bãi tắm ở đây cạn, an toàn cho du khách, kể cả những người không biết bơi. Thú tắm biển ở Bãi Dài khác với thú tắm biển ở Nha Trang, vì bạn có cảm giác như biển ở đây gần như chưa có ai đến, và trong mênh mông sóng, bạn cảm nhận được tiếng vỗ của sóng, không hề bị chi phối bởi sự ồn ào của động cơ xe cộ. Điều lý thú là sát ngay bãi cát biển, mỗi hộ buôn bán đều đào một giếng nước ngọt với độ sâu chừng 2m. Nước ngọt ở đây được sử dụng không tính tiền.

Nhưng cuộc hành trình đến Bãi Dài hôm nay còn phải là một cuộc hành trình khám phá. Bạn có thể gửi xe ở một điểm giữ xe nào đó, mang theo thức ăn, nước uống, cũng có thể mang theo cây gậy chống để leo lên những đồi cát. Quanh khu vực, cát ở đây rất trắng, một màu trắng thuần khiết tạo nên những ngọn đồi cát đẹp. Trên những đồi cát đẹp đó là rừng cây nhỏ, dây leo chằng chịt bám víu vào cát để tạo ra những thảm xanh. Loại cây được trồng nhiều ở đây chính là cây dương, dương đã tạo thành những cánh rừng lãng mạn trốn trong đồi cát trắng. Leo lên đồi cát, rồi chọn bóng mát dưới rừng dương, bạn hãy tận hưởng một ngày riêng với Bãi Dài.
    ( Nguồn : Báo Khánh Hòa )

2. kẻ bí ẩn*

kẻ bí ẩn* Vi phạm nội quy

Woa. Thật tuyệt. Từ hồi ra NT đến giờ Bí Ẩn chỉ nghe nói đến bãi dài mà chua 1 lần đặt chân đến nơi đó cả. Cảm ơn Long đã giới thiệu cho mình biết.
    Sẽ có ngày mình ra đó tắm biển, tha hồ ngăm nước biển bãi dài coi có khác gì với biển NT không.
    I hope Someday everybody in NTC will be there.

3. tungdesign

tungdesign New Member

Bãi Dài thì cách đây 3 năm mình đã đi rồi, lúc đó đang làm dg, phải công nhận biển ở Bãi Dài tuyệt đẹp, sạch, biển êm, thứ 6 lại lên dg ra Nha Trang chơi rồi, bác nào biết đi đường nào chỉ dùm nhé,...quên dg đi từ trung tâm ra ...

4. Lữ Khách NT

Lữ Khách NT Moderator

Khi ra NHa Trang...bạn cứ liên lạc bất cứ thành viên nào trong BQT Nha Trang ai cũng sẽ chỉ dẩn bạn tận tình đường đi nước bước....

Thật sự Bãi Dài là một bãi biển kỳ thú, Hải Sản lại rẻ, tươi ngon...cách mặt nước chừng 2 -3met bạn có thể đào thấy nước Ngọt...Bãi biển lại thoai thoải đi xa cả chục mét mà chưa ngập đầu, dòng biển lúc lạnh lúc ấm..Nhưng các bạn hãy cảnh giác với những bún cát sâu ở đó rất nguy hiểm vì thế cần mặt áo phao khi ra hơi xa bờ...Chúc các bạn có chuyến đi an toàn và thú vị..

5. pk8283

pk8283 New Member

Bãi Dài có nhiều quán hải sản ngon mà rẻ nữa.Ăn 6 người chưa đén 500k hihihihi,uông bia đầy đủ đó nha nếu ko thì càng rẻ nữa.

6. snoopop2005

snoopop2005 New Member

chỗ này đẹp lắm.. mà chưa có cơ hội đi.. bữa nào đi mới được.. hihi

7. aiaiai_music

aiaiai_music New Member

cảm ơn Triết đã giới thiệu, có gì minh đi Bãi dài mình dt Triết giúp đỡ mình nha :)

8. conangitchyfeet

conangitchyfeet New Member

có ai đến bờ kè của khu An Viên chưa, hoàng hôn ở đó rất tuyệt nhé, thử sẽ biết!

9. aiaiai_music

aiaiai_music New Member

vậy hả! mà mấy bạn ơi, Bãi Dài cách NT bao nhieu Km vay

10. TUẤN FAIRYLAND

TUẤN FAIRYLAND New Member

Bái Dài cách Nha trang 25 Km là địa điểm picnic tuyệt vời của dân NT và dân du lịch không biết bơi. Hải sản nơi đây có giá phải chăng và ngon, không chặt chém như ở Dốc Lết. Thủy triều nơi đây lớn nhất Khánh Hòa (3m).Khi tắm các bạn cẩn thận với sóng lừa( Loại sóng đập ngay trên mặt nước), tốt nhất các bạn không nên ra quá xa.:
    :chief_indian:

11. lntnguyen

lntnguyen New Member

up cho khu du lịch đẹp của Nha Trang :chair:

12. NTbeach

NTbeach Member

có tuyến xe bus nào từ Nha Trang ra Bãi Dài không nhỉ ?

13. aiaiai_music

aiaiai_music New Member

wow! cách NT 25km lận hà, :(, ở đó co chỗ tấm công cộng, giữ đồ, giữ xe không bạn,

14. aiaiai_music

aiaiai_music New Member

đúng đó, tui đi từ HCM khởii hành ra NT,nhận ks mướn xe chay ra Bãi Dài liên, ghẹ ở BD ăn ngon ghê giá phải chăng, nhớ chả giá đó nha, nếu ăn thì ăn quán Biển Đông bán rẻ hơn đó ( đi 7 quán trả giá mới biết @@),

15. chapi

chapi New Member

Nghe hấp dẫn quá ta! Cuối tuần phải đi thôi. Mọi người chỉ dẫn thêm giúp vơi đi. Từ Diên Khánh đến Bãi Dài, đi và về khoảng mấy h? Quanh đó, hải sản đều ngon, giá rẻ hay tùy quán vậy? Thanks!

16. NhaTrangPark

NhaTrangPark New Member

Bài viết giới thiệu rất hay,cảm ơn bác.

17. co ut an choi

co ut an choi Member

có nhưng mà chỉ đến dyamon bay thôi muốn đi nữa chắc đi bộ or xe thồ(chắc ơ đò ko có xe thồ đâu hiếm lắm)

18. meothoi

meothoi New Member

Nghe thi thich, nhung 25km thi xa qua. Nha minh lai co ca tre em nua. Thue xe may thi khong di duoc. Di taxi thi ton qua. Co ai co cao kien gi khong?

19. chicky2

chicky2 New Member

mấy anh ở đ cho biếc nếy từ khu phố tây ba lô nha trang đi ra bãi dài khoãn nhiu,và đi xe máy thì đi theo hướng nào,em định dẫn vợ đi nha trang thay gió để chuẩn bị sinh em bé đây!!lần trước dc tư vấn nên ra nt em cũng đi gần banh ta long nt rồi,mấy bãi biển ở đường Trần Phú sâu quá vợ em hem dám tắm,nghe bãi dài,sống lặng gió yên nên phái quá nè,thức ăn ở đó rẽ ko mấy anh!!

20. uyennguyen2000

uyennguyen2000 New Member

mình đang định đến bãi dài để tắm sau khi dự lễ khấn của em trai .cơm trưa ở bãi dài bao nhiêu một phần .nơi ấy có an toàn không , lần đầu tiên mình đến nha trang , mình rất lo lắng có bạn nào biết tư vấn mình chút nha