Đối tác - Liên kết

Bạn muốn có những kỳ nghỉ riêng tư thoải mái?

Thảo luận trong '5. Tư vấn - Hỏi đáp - Chia sẻ Kinh nghiệm du lịch' bắt đầu bởi PhuocLong007, 29/5/08.

1. PhuocLong007

PhuocLong007 Tổ chức sự kiện NTC

Bạn muốn có những kỳ nghỉ riêng tư thoải mái?

Một chuyến du lịch chỉ dành riêng cho hai người sẽ là liều thuốc tuyệt vời.

Sau những năm bận bịu chăm sóc con nhỏ, một kỳ nghỉ dành riêng cho hai người sẽ là liều thuốc bổ tuyệt vời, hâm nóng lại tình cảm thơ mộng, lãng mạn mà bấy lâu cuộc sống gia đình đã làm nguội bớt phần nào. Nhưng ít nhất, lũ trẻ nhà bạn cũng phải đủ lớn để có thể nhờ người khác trông hộ đã nhé!

1. Con cái của bạn sẽ cảm thấy vui hơn khi chúng ở nhà: Trẻ con thường thích được đi chơi công viên, đi thăm vườn bách thú hoặc thỉnh thoảng được đi biển. Và hầu hết khi được hỏi: Đi nghỉ cuối tuần cùng ba mẹ hay ở nhà thì chúng thà ở nhà chơi với ông bà, được tự do làm những gì mình thích, ăn những món mà mình lựa chọn hơn là đi cùng bố mẹ và tuân thủ những kỷ luật nghiêm ngặt luôn được đặt ra trong chuyến đi.

2. Đừng băn khoăn: Bạn vẫn biết rằng kéo theo "những cái đuôi" bất đắc dĩ đi cùng thì thật là nhiêu khê, nhưng bạn lại luôn đưa ra các lý do như: Sợ có sự cố xảy ra khi bạn vắng mặt, không hoàn thành trách nhiệm làm cha, làm mẹ... Bạn hãy thử tự thưởng cho mình một chuyến đi không có bé bên cạnh xem sao, bạn sẽ cảm thấy rất tự do, không bị quấy rầy... Đặc biệt, khi trở về, bạn sẽ phát hiện ra, bọn trẻ đã có những thời gian riêng của chúng và chúng cũng thật sự thoải mái khi vắng bố mẹ vài ngày.

3. Chọn người trông bọn trẻ: Ông bà là sự lựa chọn hợp lý nhất vì họ còn lo lắng cho con của bạn còn hơn cả bạn nữa. Bạn cũng có thể nhờ người bạn thân thiết nhất của mình bằng cách hoán đổi chăm sóc con của nhau để mỗi bên đều được đi nghỉ mà không vướng bận con cái.

4. Luôn liên lạc về nhà: Bạn cố gắng gọi điện về nhà mỗi ngày để hỏi thăm tình hình mọi việc ở nhà. Tốt nhất, nên chọn khách sạn có dịch vụ tốt để nếu không có bạn trong phòng, họ vẫn ghi lại lời nhắn từ gia đình. Nếu biết được tình hình con cái bạn ở nhà, chắc chắn bạn sẽ yên tâm để nghỉ ngơi và vui chơi thoải mái hơn.

Trước khi đi du lịch, bạn nên chuẩn bị kỹ càng. Nếu con cái còn nhỏ không nên đi lâu và đi xa. Hỏi trước lịch trình các chuyến bay (tàu, xe) trong ngày để có thể về nhà bất cứ lúc nào.

5. Mua quà: Bạn đừng quên mua quà cho các con và người trông coi chúng sau mỗi chuyến đi. Điều này sẽ khiến cho bạn dễ chịu hơn khi được tỏ lòng biết ơn với người chăm sóc con bạn. Và hiển nhiên, sau mỗi lần bạn đi xa trở về với đầy quà, bọn trẻ cũng rất thích thú và vui vẻ để cho bạn đi những chuyến sau.

Nguồn tin: TGPN