Đối tác - Liên kết

"Đột nhập" thời học sinh của Akira Phan

Thảo luận trong 'Thảo luận về Âm nhạc - các Fan ca sĩ' bắt đầu bởi shopvno, 13/9/10.

1. shopvno

shopvno New Member

“Điều ước giản đơn” nhận được những phản ứng khá tốt nhưng vẫn chưa thể là “hit” như “Mùa đông không lạnh” đã làm được trước đó. Akira nghĩ sao về điều này?

Ca khúc “Mùa đông không lạnh” được ra mắt ngay đúng dịp miền Bắc đang chuyển mùa, thời tiết se se lạnh, lại thêm giai điệu nhẹ nhàng, sâu lắng nên được nhiều người yêu thích. Còn “Điều ước giản đơn” là một ca khúc tương đối mới mà được những phản ứng tích cực như vậy quả là điều đáng mừng phải không?

Một vài ca sĩ thường có một “hit” thật bự và có thể nó còn đồng hành với họ trong suốt sự nghiệp ca hát. Theo Akira đó là sự may mắn hay áp lực vì cái bóng quá lớn của ca khúc “hit”? Riêng với Akira thì sao?

Đó là cả may mắn và áp lực đồng thời. Một ca sĩ còn mong gì hơn khi ca khúc của mình được khán giả biết đến và yêu thích? Nhưng từ đó họ lại càng phải cố gắng nhiều hơn cho những sản phẩm tiếp theo ngày càng tốt hơn. Một ca khúc được yêu thích trước đó cho mình thấy được khán giả cần gì, thích gì, để từ đó hoàn thiện hơn cho các sản phẩm sau. Riêng với Akira, mỗi ca khúc Akira thể hiện đều được chọn lựa rất kỹ, qua nhiều “cửa”. Từ ba mẹ, bạn bè, người thân… tất cả "okie" hết, mới tới Akira. Mình sẽ nghe ca khúc đó trong vòng mấy ngày để hiểu và cảm được nó, thấy được, mới bắt đầu tiến hành đi thu. Nói chung các sản phẩm của Akira đều được chuẩn bị kỹ lưỡng, chất lượng, nên Akira tin là sẽ nhận được nhiều tình cảm của khán giả.

Anh í đang say sưa trả lời phỏng vấn này!
    Góc yêu thích nhất trong nhà của Akira? Anh thường làm gì trong thời gian nghỉ ngơi?

Mình thích nhất là phòng xem phim, cũng là phòng karaoke của cả nhà. Akira vốn thích xem phim nên thời gian rảnh dường như "đóng đô" ở đây luôn. Kế đến là phòng riêng của Akira. Trong phòng có đầy đủ mọi thứ như máy tính, đồ ăn, game… Hôm nào hoàn toàn rảnh rỗi,Akira cho phép mình lười biếng một chút, ở trong phòng suốt coi phim, lướt web, vì mọi thứ mình cần đều nằm sẵn ở đây rồi (Cười). Đến chiều thì đi đá banh giao hữu cho đội bóng nghệ sĩ đó.

Đội bóng Nghệ sĩ hay đội bóng Ngôi sao?

Cả 2. Các anh em trong đội đều đã thống nhất quan điểm mình đến với nhau chủ yếu là vì yêu thể thao, rèn luyện sức khỏe… Akira có quan hệ tốt với cả hai bên nên tham gia cả hai đội. Tinh thần thể thao là trên hết.

Anh có thường nấu ăn không? Anh thích làm món gì nhất?

Thỉnh thoảng khi nổi hứng Akira cũng vào bếp nấu nướng. Món tủ của mình là nui xào. Akira thường thích mò mẫm và nấu ra các món mới lạ, rồi nếm thử trước, ổn thì mới dám cho người khác ăn. (Cười)

Đồ vật nào gắn bó và có nhiều ý nghĩa với Akira nhất?
    Thường đồ vật nào đến với mình Akira đều rất trân trọng, từ điện thoại, quần áo, giày dép... đều rất gắn bó và có ý nghĩa với Akira. Đồ dùng dù cũ thật cũ, lâu thật lâu nhưng Akira vẫn sử dụng. Quần áo nếu không mặc nữa thì cũng sẽ giữ lại để có dịp thì đem đi từ thiện. Những thứ Akira đặc biệt xem trọng là quà tặng của người thân, bạn bè và các fans của mình.

Thời học sinh luôn đầy ắp những kỉ niệm. Akira có kỉ niệm nào đáng nhớ muốn chia sẻ cùng độc giả không?

Akira rất hiền nhưng lại dễ nổi nóng, đã từng bị kỷ luật vì tính nóng nảy của mình. Ngày đó Akira được tín nhiệm giao cho chức lớp phó kỉ luật, chuyên canh chừng và can ngăn kịp thời các bạn nghịch ngợm. Một hôm trong lớp có bạn ỷ mạnh hiếp yếu. Akira vào can ngăn thì vô cớ bị đánh luôn. Tự nhiên bị đánh vô lý, Akira tức lên, cầm chổi đuổi bạn kia chạy vòng vòng. Bạn đó chạy một hồi rồi chui thẳng vô phòng giám hiệu. Cuối cùng cả hai đều bị phạt nặng, Akira còn bị giáng chức xuống làm "thường dân". Từ đó Akira phải tập kiềm chế và sửa dần tính này vì nó sẽ không tốt cho công việc.

Đang say sưa kể lại giai đoạn bị giáng chức làm "thường dân"
    Hát hay, đẹp trai, lại biết bênh vực kẻ yếu như vậy hẳn Akira có nhiều bạn bè thân thiết lắm?

Tất nhiên rồi, năm cấp 3Akira học 5 trường cơ đấy. Các trường Bùi Thị Xuân, Hàn Thuyên, Nguyễn Thị Diệu hay Marie Curie… đều có tên Akira đấy nhé. Sở dĩ Akira phải chuyển nhiều trường như vậy là do có năm phải mổ ruột thừa, phải nghỉ và học chậm lại nguyên 1 năm luôn. Đi học trở lại Akira xin ba mẹ cho học trường mới để bắt đầu mọi thứ. Sau khi có một số bạn bè thân thiết, Akira lại chuyển trường để kết bạn mới và thay đổi môi trường học tập. Cho nên trong suốt quãng đời học sinh Akira có rất nhiều bạn bè, và tận bây giờ vẫn còn giữ liên lạc với một số người thân thiết. Chỉ cực khi phải “xếp lịch” thăm trường lớp, thấy cô trong mỗi dịp 20-11. (Cười)

Thế còn tình yêu thời học trò thì sao nhỉ? Hẳn cũng phải có một vài vụ “cảm nắng” chứ nhỉ?

À, cấp nào Akira cũng có một người để mà “thầm thương trộm nhớ” đó nhé. Năm cấp 1 Akira thích cô bé kia từ lớp 1 đến lớp 5 luôn. Mình không nói mà thể hiện bằng hành động. Ví dụ như hay mua kẹo rồi len lén bỏ vô cặp của người ta nè, hay mua đồ ăn rồi nhờ bạn bè chuyển đến tận tay cô bạn. Khỏi phải nói cô bạn mắc cỡ đến thế nào, nhưng chắc chắn là rất vui rồi.
    Lên cấp 2 Akira chuyển trường, và lại thích một cô bạn khác rất dễ thương. Cô bạn có nét trông giống ca sĩ Nick Carter của nhóm Backstreet Boys, học rất giỏi nhưng lạnh lùng lắm, chẳng ngó ngàng gì tới mình cả. Nhưng lên lớp 11 lại tình cờ học chung trường Marie Curie, gặp lại nhau cô ấy lại quay qua... thích mình. Lúc đó Akira lại chỉ mải mê chơi với tụi con trai nên chỉ coi cô ấy như bạn bè. Sau này vẫn giữ mối quan hệ tốt, nhưng mấy lần bị mất điện thoại nên Akira không còn liên lạc được với cô bạn ấy nữa.

Nguồn: Kênh 14