Đối tác - Liên kết

Hỏi : Lỡ đánh ăn trộm trọng thương có sao ko ?

Thảo luận trong 'Xóm nhà lá' bắt đầu bởi oclunnt, 25/10/14.

1. oclunnt

oclunnt Member

Các bác cho em hỏi,nếu thằng trộm vô nhà em, em phát hiện ,do nhà em có gác lửng nhìn xuống, tiện tay em rinh cái bàn , thả từ gác lửng xuống trúng đầu nó té ngửa, nó nhập viện rồi không biết ra sao ( bàn gỗ không đóng đinh chỉ dán keo ,loại bàn nặng lắm ). Nếu vậy em có bị xữ lí tội gì không ? cho em câu trả lời chính xác, nếu có phạt cho mức án.

2. alo112

alo112 New Member

không sao đâu bạn,mức án nhẹ nhất là tử hình thôi

3. oclunnt

oclunnt Member

vãi , thật không bác, không đùa được đâu

4. nguyenthanhtam9

nguyenthanhtam9 Member

Xã hội - con người

Có 2 vấn đề bạn cần quan tâm.
    thứ nhất: nếu thằng đó nó chết thì bạn có 1 phần trách nhiệm trong việc mai táng thằng đó, tốt nhất nhờ người nào đó to con 1 xíu, bạn ko nên ra mặt, nếu ra mắt trong lúc tức giận gia đình nó hốt bạn luôn đó.nên ko nên ra mặt.
    Sau đó cố gắng làm giấy bãi nại, ko kiện tụng ji vì mình đã lo mai táng thằng xấu số đó rồi. Khi đó ko bị đi bóc lịch nha bạn.
    Thứ 2: Nếu thằng đó còn sống thì kệ nó. Đến thăm hỏi và cho ít tiền viện phí vì thằng đi ăn trộm làm ji có tiền.
    Thôi bạn cứ yên tâm chuyện ji đến sẽ đến. cũng giống như thằng đó xiu xẻo chui vào nhà bạn vậy thôi. chúc bạn may mắn.
    :tangrose::tangrose::tangrose:

5. tulanhkhongdong

tulanhkhongdong New Member

ko sao đâu bác,nó chết thì dính tội giết nguời,không đuợc huởng cái gọi là vuợt qá mức phòng vệ chính đáng đâu tại nó chả làm gì bác cả.Nếu nó chưa chết thì nó rình nó chơi lại bác thôi =)):rock-on:

6. phatmtv

phatmtv Member

Điều 15 Bộ luật Hình sự 1999 có quy định về vấn đề Phòng vệ chính đáng, cụ thể như sau:

“1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên.

Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm.

2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại.

Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự”.
    Chỉ cần phân biệt đc, đâu là tự vệ chính đáng đâu là hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ là xử theo luật pháp hết; chính xác là phòng vệ chính đáng thì dù chết người vẫn có trường hợp trắng án nhé. Đừng vì không thấy trên báo mà nghĩ là thằng nào cũng đi tù, vì chẳng công dân nào muốn đem chuyện mình từng làm chết người khoe lên báo cho xã hội cùng biết cả.
    Còn để phân biệt được 2 cái đó thì phải tùy vào từng vụ án, vào các điều tra viên xác minh lời khai và tòa án xem xét đánh giá các tình tiết xem nó ở khung nào là hợp lý. Vì xây dựng đc mô tuýp chung cho tất cả các vụ án điều không tưởng nên luật chỉ có thể chung chung như vậy thôi, còn lại là công việc của tòa án đánh giá xem xử như thế nào là hợp tình hợp lý.
    Còn về phòng vệ chính đáng như nào thì e chỉ dám đưa 1 vài ví dụ trộm vào nhà bị mình phát hiện
    - nó bỏ chạy mình đuổi theo tấn công nó gây thương tích nặng đủ để cấu thành tội → mình có tội
    - nó không chạy mà tấn công mình bằng tay không mình chạy xuống bếp vác dao lên xiên nó → mình có tội
    - nó không chạy mà dùng vũ khí tấn công mình mình bỏ chạy nó vẫn dí theo truy sát mình đến cùng lúc ko thể chạy đc nữa vớ đc vật nào đó trong tầm tay tấn công lại nó, trúng chỗ hiểm nó chết tại chỗ → mình nhiều khả năng đc nhẹ tội. Nó không chết tại chỗ nhưng bị rơi vũ khí hoặc bị choáng mình tiện đà tấn công nó cho chết hẳn hoặc gây thương tích nặng → mình có tội (còn nó bị choáng mình tiện đà khống chế bắt nó giao nộp cho công an → mình được tuyên dương).
    Đó là tính nhân đạo. Dù nó có là tội phạm trước nhưng cố ý gây thương tích hoặc tước đi mạng sống của nó là phi nhân đạo.

7. huycuong

huycuong Nghệ sỹ NTC

ko sao dau minh danh hoai.danh xong con giao nop cho cong an xu ly nua

8. HuuPhu_66

HuuPhu_66 Super Moderator

Rất chính xác..........

9. Đăng tin

Đăng tin Thương gia

Đánh thì mình cũng phạm tội mà không đánh thì tụi nó lộng hành không sợ. Khó nhỉ.

10. HuuPhu_66

HuuPhu_66 Super Moderator