Đối tác - Liên kết

Nha Trang – Điểm đến du lịch thú vị !!!

Thảo luận trong 'Cảm nhận về Nha Trang' bắt đầu bởi Matmeo7979, 14/11/13.

1. Matmeo7979

Matmeo7979 Super Moderator

Nghề nghiệp:
    Chuyên mua bán trao đổi sửa chữa Smartphone và MTB
    Nha Trang – Điểm đến du lịch thú vị !!!

Nha Trang được đất trời ban tặng Thiên Thời Địa Lợi Nhân Hòa. Ở đây khí hậu ôn hòa rất thuận lợi cho người dân đánh bắt thủy sản. Nha Trang nổi tiếng với rất nhiều điểm du lịch hấp dẫn như Vinpear Land, Sông Lô, Tháp Bà Ponagar và còn rất nhiều đảo. Không những nổi tiếng về thắng cảnh đẹp mà còn nổi tiếng về ẩm thực. Đến với Nha Trang các bạn sẽ được tận hương rất nhiều món ăn ngón. Đặc biệt đó chính là món Nem Nướng.

Nem Nướng là món ăn đặc sản của người dân tỉnh Khánh Hòa. Các bạn khi đến Nha Trang thì không thể nào không đến với quán nem Ngọc Tiên và Đặng Văn Quyên. Đến đây các bạn có thể thưởng thức những cuốn nem hấp dẫn từ nước chấm cho đến phần nhân bên trong cuốn nem. Nếu các bạn đã tới Nha Trang thì đừng quên món nem đặc sản của quê hương tôi nhé !!

Ở Nha Trang có một lễ hội rất lớn đó chính là lễ hội Tháp Bà Ponagar thường được tổ chức vào ngày 20/3 âm lịch hằng năm. Các nghi lễ chính là lễ Mộc Dục (Tắm tượng), lễ Tế Gia Quan (lễ thay y) diễn ra vào giờ Ngọ ngày 20/3. Tiếp đến là lễ Tế Sanh dâng lễ vật cúng tế, múa bóng mời Mẫu và các bậc thần linh về dự lễ. Lễ cúng Mẫu mở đầu bằng lễ Khai Sinh cầu quốc thái dân an. Lễ Tế Sanh bắt đầu vào giờ Tý đêm 22 do các bô lão thực hiện và sau đó là lễ chính thức diễn ra vào 4 giờ sáng ngày hôm sau.

Nha Trang còn có một ngôi chùa cũng rất nổi tiếng đó chính là chùa Phật Trắng hay còn gọi là chùa Long Sơn.

Chùa được cất trên một khu đất cao thoáng mát, cây cối xanh tươi gần kề ngay đường giao thông, chùa vẫn giữ được vẻ thâm u, uy nghiêm nơi cửa phật nhờ có sự phối hợp tuyệt vời giữa công trình kiến trúc với cảnh quan thiên nhiên và những phần tạo dựng do con người.

Nha Trang có Nhà thờ Núi còn được gọi với rất nhiều cái tên như nhà thờ đá, nhà thờ Nha Trang, nhà thờ Ngã Sáu và tên chính thức của nó là Nhà Thờ Chánh Tòa Kitô Vua. Điểm cao nhất của nhà thờ chính là nơi đặt cây Thánh Giá cao 38 mét tính từ mặt đất.

Đến với Nha Trang không thể không nhắc đến Tháp Trầm Hương một công trình kiến trúc tuyệt đẹp. Tháp Trầm Hương được đặt tại vị trí rất thuận lợi ngay Quảng Trường 2/4 bên bờ biển Nha Trang.

Nhiều nhạc sĩ đã đem cảnh đẹp của Nha Trang vào trong ca khúc của mình như ca khúc Nha Trang ngày trở về của Phạm Duy, Nhớ Nha Trang của Minh Kỳ, Nha trang thu, Ta nghe Nha Trang của Phó Đức Phương và đặc biệt là ca khúc Nha Trang mùa thu lại về được dùng làm nhạc mở đầu cho làn sóng phát thanh của Đài Phát Thanh – Truyền Hình Khánh Hòa.

Sau đây mời các bạn nghe ca khúc Nha Trang mùa thu lại về.

Những thắng cảnh đẹp, những món ăn ngon đã đem đến cho Nha Trang một sức sống mãnh liệt, sôi động, tràn đầy niềm vui hơn. Nha Trang chiếm một phần rất lớn trong trái tim tôi, là nơi tôi sinh ra và lớn lên. Tôi rất tự hào về Nha Trang vì nơi đây đã giúp tôi trưởng thành nhiều hơn, làm được nhiều điều có ích cho xã hội tuy là không lớn nhưng tôi cũng cảm thấy rất vui. Tôi mong rằng Nha Trang sẽ ngày càng phát triển hơn, đẹp hơn để xứng đáng với danh hiệu mà quốc tế công nhận là Một Trong 29 Vịnh Đẹp Nhất Thế Giới.

Bùi Thị Hồng Linh – 10c5
    Theo http://forum.ischool.vn

2. tinhthuong

tinhthuong New Member

Nha Trang trong tôi từng là 1 thành phố hiền hòa và rất mực đáng yêu.
    Tôi yêu Nha Trang với bờ biển cong cong uốn lượn, với những hàng dừa, hàng thông thẳng tắp, với những món ăn ngon, ăn hoài không biết chán.
    Tôi yêu thích nơi đây với những buổi chiều đạp xe đạp lang thang qua những con đường rợp bóng hoa lồng đèn vàng, hoa phượng rựa đỏ vào mùa hè, thoang thoảng mùi hương hoa sữa, cái lanh se se của mùa mưa.
    Tôi từng rất tự hào khi bạn bè có ai đó hỏi rằng : mày quê ở đâu?
    Sau đó chúng nó sẽ thốt lên: Sướng nhỉ, Nha Trang đẹp lắm
    Uh, Nha Trang tôi rất đẹp, rất hiền hòa và thân thương. Tuy giờ cái đẹp đó đôi phần đã khác, đã thay đổi.
    Bạn bè tôi, mỗi người có một cảm nhận riêng về sự thay đổi này. Đứa thì nói Nha Trang mới đó mà thay đổi quá, nhiều nhà cao tầng hơn, nhiều nơi ăn chơi vui vẻ hơn. uh thì chúng là những đứa năng động, dễ thích nghi. Còn những người trầm mặc giống như tôi thì có lẽ sẽ nhìn thấy Nha Trang giờ chỉ toàn các cao ốc, trung tâm, khách sạn dành cho khách du lịch, ôn ào và đông đúc, chẳng còn đâu cái sự yên tĩnh đáng yêu trước đây nữa rồi.
    Đứng trên đỉnh Hòn Bà, nhìn về phía thành phố, hướng dẫn viên sẽ nói, bạn thấy không, tòa nhà 36 tầng đấy. Uh, thì ra bây giờ biểu tượng của Nha Trang mình là các tòa cao ốc cao trọc trời đó.
    Nếu trước đây trên đường phố Nha Trang bạn bắt gặp các du khách Châu Âu rất lịch sự và dễ thương, khi hỏi luôn miệng nói thank you, sory, bạn trau dồi thêm nét đẹp văn hóa Phương Tây, thì nay, thành phố Nha Trang dường như đang trở thành thành phố của người Nga giàu có, người Nga dần "chiếm lĩnh" thành phố của tôi rồi. K phủ nhận việc khách Nga đã cứu nền ktế Khánh Hòa, nhưng thật sự tôi không yêu cái sự thay đổi này đâu.
    Trước đây đọc 1 bài báo nói rằng Nha Trang là điểm đến lý tưởng của "tuổi già". Tôi từng tự hào nói với mọi người, tôi không hối hận, tôi đã lựa chọn đúng khi trở về Nha Trang. Nay có lẽ tôi đang phải suy nghi lại về điều đó.
    Nha Trang vẫn rất đẹp, bạn bè tôi vẫn thích đến Nha Trang, còn 1 số đã nói rằng Nha Trang không còn như xưa, không biết khi nào mới ghé lại.

3. onapthanh

onapthanh Member

Đây là thứ mình thích nhất: Nem Nướng là món ăn đặc sản của người dân tỉnh Khánh Hòa. Các bạn khi đến Nha Trang thì không thể nào không đến với quán nem Ngọc Tiên và Đặng Văn Quyên. Đến đây các bạn có thể thưởng thức những cuốn nem hấp dẫn từ nước chấm cho đến phần nhân bên trong cuốn nem

4. jeanydang

jeanydang Member

Thử một tới ăn nem nướng ở bà lão bán nem ở ngã tư thống nhất và đường tô vĩnh diện rồi so sánh với 2 quán nem trên xem