Đối tác - Liên kết

Thật sự tôi không hiểu

Thảo luận trong 'Trung tâm tư vấn tình cảm - Tâm lý' bắt đầu bởi trucanh1989, 14/4/14.

1. trucanh1989

trucanh1989 New Member

Tôi thật sự không hiểu chồng tôi nói riêng và đàn ông nói chung. Chồng tôi không phải là một người đàn ông xấu, anh ấy rất có trách nhiệm với gia đình và yêu thương vợ con hết mực. Nhưng có một tính ở chồng tôi tôi không thích và rất muốn anh ấy sửa đổi nhưng không biết phải làm sao. Tính xấu của chồng tôi là hay nói khác sự thật ( không phải tất cả mọi chuyện). Ví dụ: cách đây mấy tuần chồng tôi chở tôi dạo xong vợ chồng tôi có nói chuyện vu vơ thôi là đàn ông sao mà buổi chiều đi làm về không về nhà mà thích đi nhậu thế xong chồng tôi nói là đàn ông mà khi đi làm có nhiều áp lực nên lâu lâu muốn giải tỏa chút xíu xong tôi nói uh bản thân em không có ý kiến nhưng đi 1,2 giờ gì đó rồi về với vợ con chứ có mấy ông đi tăng 2, tăng 3 bỏ bê vợ con xong chồng tôi nói là bản thân anh không có tính đó đâu em đừng lo xong tôi nói có không đó hay tới lúc đó bạn bè nói ra nói vô anh lại đi chồng tôi quả quyết không có tôi cũng thấy vui và hạnh phúc xong tối đó đang xem tivi bạn bè chồng tôi ( mấy anh em ở cơ quan) có rủ anh đi nhậu xong tôi nói là anh đi xíu rồi về nha chồng tôi đồng ý nhưng anh không làm đúng theo nhũng gì anh nói anh nhậu xong, bạn bè anh rủ anh đi hát karaoke xong anh đi tôi ở nhà đợi mãi không thấy anh về tôi điện thoại anh không bắt máy tôi nghi là anh đi nhậu xong đi đâu nữa rồi vì tính chồng tôi tôi hiểu mỗi lần tôi điện thoại là anh bắt máy liền có chuyện gì anh mới ko bắt máy tôi im lặng lát sau khoảng 15 phút anh nt cho tôi nói là đợi chút anh gần về rồi. xong chồng tôi về tôi hỏi anh đi nhậu gì dữ vậy nhậu xong anh đi đâu nữa phải không em đt anh ko bắt máy tại sao vậy anh nói không có đi đâu hết tại anh không biết có điện thoại gọi tới tôi nói vô lý quá ha đt để trong túi quần mà không nghe ah hay chỗ đó nghe đt không tiện hả xong anh nói uh rồi sao xong sau đó 2 vợ chồng tôi cãi nhau, qua ngày hôm sau tôi đi chợ gặp bà chị ở cơ quan chồng tôi tôi hỏi tối qua chị có đi nhậu chung với chồng em không chị kêu có tại mới lãnh tiền trực lễ nên ae rủ nhau đi nhậu và sau đó đi hát karaoke ở quán bạn chị vừa mới mở xong tôi nói vậy ah, tôi về tôi cũng chẳng nói gì cả tôi cũng bỏ qua, xong mấy ngày sau bạn anh rủ anh đi nhậu anh cũng xin phép tôi đi nhậu tôi nói đi một xíu về ăn cơm nha anh gần tới giờ ăn cơm rồi anh nói uh nhưng anh đi một phát từ sáng tới đầu giờ chiều mới về lun tôi giận không thể chịu nổi tôi hỏi ụa anh nói anh đi một xíu rồi về mà sao anh đi lâu vậy xong chồng tôi lại bịa ra một câu chuyện để giải thích tại sao chồng tôi đi lâu như vậy nhưng tôi biết đó không phải sự thật vì câu chuyện chồng tôi đưa ra rất mâu thuẫn anh đang say nên tôi cũng không muốn nói nhiều. Bản thân tôi không cấm anh nhậu hay có không gian riêng nhung tôi muốn chồng tôi đi đâu làm gì cũng nói thật với tôi để tôi còn biết lỡ xảy ra chuyện gì tôi còn mà biết đường tính chứ. Nhưng chồng tôi cứ như thế mỗi lần có lỗi gì hay làm gì thì cứ bịa ra một chuyện để hợp thức hóa và nói cho qua chuyện với tôi những chuyện đó tôi biết không xấu nhưng thật lòng tôi khong muốn.
    Tôi không hiểu đàn ông ở điểm đó tôi mong các bạn góp ý với tôi với đặc biệt là nam giới vì thật sự tôi không hiểu nam giới nghĩ về vấn đề này ntn nữa.

2. ĐỨC HIỂN

ĐỨC HIỂN Member

Mình đọc tâm sự của bạn thấy rằng: Điểm chung của cánh mày râu là như vậy, có chăng mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh mà thôi.Cái chính của mọi vấn đề sau những cuộc bù khú đó là gì? Anh ta có bỏ bê mọi trách nhiệm đối với gia đình hay không? Nếu bạn kiếm một người đàn ông trong cuộc sống này mà không nói dối (vô hại) thì cũng coi lại mình có khắt khe hoặc lý tưởng hóa quá không?
    Và cái gì họ cũng thật quá (một cách ngây ngô) bạn có thích không? Hay bạn thích như mình mỗi khi ra khỏi nhà hay sau giờ làm việc vui với các bạn đồng nghiệp thì thật thà nói với Gấu rằng: Bữa nay anh về sớm không về muộn nhé ( về sớm là 1,.2,.3,.4,. giờ sáng, về muộn là 11,.12 giờ khuya). Cái nữa trong cuộc sống của vợ chồng nên thẳng thắn và "sòng phẳng" với nhau là không nên can thiệp quá sâu vào khoảng trời riêng của nhau, ở đây mình muốn nói cái mà hai vợ chồng đồng thuận cùng ngồi vào xem xét vấn đề một cách thấu đaó như: Tình cảm của mỗi người với gia đình phía họ cụ thể là (cha, mẹ, anh em , họ hàng,.) và bạn bè như: bạn học cũ, bạn đồng hao, đồng nghiệp,.mà mình cũng đã được mục kích sở thị. Ý mình nói ở đây là những mối tương giao này cả hai đều đã biết và trong sáng, thì không nên sao không thế này hay sao lại thế kia? Chỉ đừng vì những khoảng trời riêng đó mà anh làm mất đi những cái anh đã và đang rất tốt với gia đình riêng của mình. Đây là những dòng tâm sự theo quan điểm của cá nhân mình nhé, cuộc sống phức tạp lắm có khi hoặc là hãy biết chấp nhận những gì mình đã có và nâng niu thành quả mà mình đạt được không lại (được voi đòi hai bà trưng) thì cũng chưa hay lắm, mình muốn bạn hay mình và mọi nguời hãy là chính mình có gì (trục trặc) của hai người cùng ngồi nhìn lại và góp ý chân thành với nhau để cùng hoàn thiện. Chúc bạn tìm được tiếng nói chung với OX để cuộc sống hạnh phúc, còn mình cũng không biết về nói với Gấu nhà thía nào mà dạo này cũng nói đi tý là về mà sao lâu thía? về nói là đi làm đẹp, sao hồi này làm đẹp nhiều thía? có gì không ta?:beer_smile:

3. trucanh1989

trucanh1989 New Member

Cám ơn bạn nhiều nha. Tình cảm 2 vợ chồng mình rất tốt. Những câu chuyện mà anh ấy bịa ra để hợp thức hóa sự có lỗi của mình không có hại gì hết. Với lại sau những cuộc vui chơi đó cũng không có hệ lụy gì xảy ra. Nhưng mình chỉ muốn hiểu rõ hơn về phái nam và chồng mình nói riêng suy nghĩ ntn về chuyện đó mà hành động và cư xử như thế để mình có thể hiểu và thông cảm cho anh ấy mà thôi. Mình không thể hỏi thẳng anh ấy về vấn đề đó được. Mong mọi người góp ý dùm mình nha

4. obimin

obimin Vi phạm nội quy

góp ý về phái nam: mình 32 tuổi có vợ nhưng mình thì không nhậu được nữa, hồi thanh niên mình có nhậu nhưng đi đâu giờ giấc phải rõ ràng, và bây giờ có con cũng vậy đi đâu làm gì vợ có hỏi hết đi, về giờ giấc đúng dự định, theo mình nghĩ chồng bạn cũng có nói dối đó nó hiện giờ vô hại nhưng sợ sau này nhiều lần giờ giấc không xác định, tắt máy điện thoại rất nguy hiểm, mình đi đâu không bao giờ tắt máy DT sợ người nhà trông, đó là 1 phần hạnh phúc khi có người thân quan tâm mình, đi ra đường vui chơi giảm tress nhưng phải có giờ giấc, sống buông thả quá là không đàng hoàng thành ra không tốt. thân. chúc 2 bạn trăm năm hạnh phúc, cứ thử ảnh, nếu tắt máy, khi nào bạn rảnh rỗi đi chơi với bạn gái hơi lâu tí thử ảnh có chịu nổi sự nối dối không? còn ảnh đi thì mặc xác ảnh đi, vui chơi để bạn giảm tress cho riêng mình, chồng chết có chồng khác lo gì bạn, nam nữ bình đẳng, hồn ai nấy giữ, thiên biến vạn hóa, nói cho vừa lòng nhau như chồng bạn ấy. vậy nha.......bạn làm mẹ thì lo tốt cho con là được rồi....ai ngu thì chết thôi chứ ở đó mà tắt máy DT, đi đêm nhiều có ngày gặp ma, bệnh đủ thứ cho xem. hihihi :love-sign:

5. trucanh1989

trucanh1989 New Member

Nếu còn xảy ra nữa chắc mình phải lựa lời nói với chồng mình quá. Nhưng mình không biết nói như thế nào để anh ấy hiểu thông cảm và đừng giận mình vì đàn ông cái tôi, sỹ diện của họ rất cao

6. trung chanh

trung chanh Well-Known Member

phụ nữ như bạn am hiểu đàn ông vậy là tốt hơi đâu lo nhiều, lựa lời nói khéo khéo đi. lo nhiều xấu gái đó không hay đâu, nhờ bề trên nói hộ, vợ nói không nghe nhờ ba mẹ nói hộ nhé. đa tửu thì tâm không tốt.

7. trucanh1989

trucanh1989 New Member

Chuyện đó là chuyện nhỏ của 2 vợ chồng mà nói làm chi cho bố mẹ phiền lòng. lựa lời và lựa thời điểm thích hợp mìh sẽ nói với anh ấy cám ơn các bạn nhiều nha. Thông qua tâm sự này mình biết thêm nhiều điều là không những chồng mình có tính đó mà cũng có rất nhiều đàn ông như thế hjhj khổ thân cho phụ nữ hihi

8. ĐỨC HIỂN

ĐỨC HIỂN Member

Mình mới sưu tầm được bài thơ này gởi bạn tham khảo nhé:

Một thời oanh liệt trẻ trai
    Tự do thoải mái nào ai sánh bằng?
    Rồi sau đám cưới... loằng ngoằng
    Tự nhiên “tình nguyện” làm thằng đeo gông
    Tự nhiên “tình nguyện” làm chồng
    Lần lượt làm bố hai thằng cu con
    Rồi nhiều khi cũng "phát điên”
    Vợ dỗi, con khóc, gạo tiền, áo cơm...
    Lại ước về “thủa cô đơn”
    Tự do thoải mái sướng hơn Ngọc Hoàng...
    Chiều nay vợ bỗng nhẹ nhàng
    “Em về ngoại với hai thằng cu con
    Em về đúng một tháng tròn
    Anh tự lo liệu nước non, cửa nhà”
    Nghe mà sướng, muốn vỡ òa
    Nhưng vờ kiềm chế kẻo mà ... mất vui
    Đợi cho vợ “về ngoại” rồi
    Mình ta một cõi đất trời riêng ta
    Thức khuya, dậy muộn, ai la?
    Áo quần vứt xó cũng là thường thôi
    Nấu nướng tốn ga, hỏng nồi
    Cứ ra quán nhậu mà ngồi lai rai
    Cửa nhà thì chẳng có ai
    Bẩn đâu mà phải dở hơi lau nhà
    Tắm nhiều cho “nhạt thịt” ra
    Ba ngày một bận, thế mà vẫn... thơm
    Ra đường, thấy gái cứ dòm
    Tự nhiên phơi phới như còn thanh niên.
    “Vô tư” được mấy ngày liền
    Bỗng dưng nhớ “nỗi ưu phiền” hôm qua
    Một mình – nhà rộng bao la
    Thấy nhớ dáng vợ đi ra đi vào
    Nhớ con ríu rít nói chào
    Nói chưa tròn chữ, từ nào cũng sai
    Nhớ vội vàng mỗi sớm mai
    Nhớ khi hạnh phúc “trả bài’ đêm khuya
    Mấy tuần nữa vợ mới về
    Một mình, tưởng sướng, thế mà phát điên
    Không ai mới thật ưu phiền
    Chả gì bằng có vợ hiền, con ngoan
    Chiều nay về sớm, vội vàng
    Anh cũng “về ngoại” thăm nàng, thăm con...
    Song Nguyên

9. trucanh1989

trucanh1989 New Member

Hay quá cám ơn bạn nha. Thật sự gia đình nhỏ của mình cũng đang rất hạnh phúc, nhưng là một người vợ mình muốn hiểu hơn về chồng mình để mình có thể thông cảm cho anh ấy mỗi khi anh ấy mắc sai lầm vì đâu có ai là hoàn hảo đâu đúng không?