Đối tác - Liên kết

Vạn Ninh là một huyện của tỉnh Khánh Hòa, Việt Nam.

Thảo luận trong 'Giới thiệu Nha Trang - Khánh Hoà' bắt đầu bởi NhokLinh, 12/4/08.

1. thangcuria

thangcuria Member

Hic hic, sao em chưa thấy được ảnh nhỉ? Hay máy em có vấn đề ròi???

2. Lữ Khách NT

Lữ Khách NT Moderator

Không phải là ko thấy được ảnh.. vì ảnh đã bị xóa mất rùi... do bạn nói phải cần ảnh có bố cục đầy đủ... mình thì ko có nên phải xóa theo iu cầu của bạn vậy...hhehehehe

3. thangcuria

thangcuria Member

Hihi, thế mà em cứ tưởng bác xóa cái cũ, post cái mới như em cần, tìm mỏi mắt. Thì ra là thế. Bác chu đáo quá!

4. thuyhuynh_ar

thuyhuynh_ar New Member

quê NỘI đây...mỗi lần ra đây..thích ăn bánh canh..ngon lắm nè...ốc ,bánh mì nhỏ nhỏ dễ thương ...ăn luôn 4 ổ..măm..măm..ngon ơi là ngon...:mn:

5. Lam_Arc

Lam_Arc New Member

bây giờ ko còn đẹp như xưa nữa

6. thangcuria

thangcuria Member

Bạn Lam_Arc còn ảnh không, post nhiều nhiều đi!

7. Lam_Arc

Lam_Arc New Member

8. Bịnh Ăn Chay

Bịnh Ăn Chay Active Member

em ở vạn thắng nà :)),nhà ông tí

9. thangcuria

thangcuria Member

Vẫn chưa có bác nào cho em xin vài cái ảnh Đồi Cô Đơn. Hic...hic...

10. yeuyeu_18

yeuyeu_18 New Member

Dân Vạn Ninh nữa này...mình ở thị trấn Vạn Giã.Anh Triết ơi,a biết e là ai không nè...hjhj

11. tienngoc81

tienngoc81 Member

em ở vạn giả à,cho hỏi em tên gì?a dân vạn ninh nè

12. thangcuria

thangcuria Member

Lại khai quật cái topic này lên để quấy quả bác Lữ Khách NT và các bạn Vạn Ninh lần nữa.
    Số là em hay tò mò và rất có hứng thú với những gì xưa cũ. Gần đây em có đi qua Vạn Ninh có tình cờ thấy 1 cây cầu trên QL1 bắc qua 1 dòng suối nhỏ, có tên CẦU THÀNH HỜI. Cầu cách Nha Trang khoảng 55km, nối thôn Xuân Đông và thôn Xuân Hà phía bên phải QL1 theo hướng Nam - Bắc.
    Tình cờ em biết được thêm hình như ở Vạn Ninh mình cũng có 1 ga mang tên GA THÀNH HỜI.
    "HỜI" là tên gọi quen thuộc của dân tộc Chiêm Thành. Khánh Hòa cũng thuộc địa giới đất nước Chiêm Thành xưa. Vậy nên em đồ rằng cái tên "Thành Hời" chẳng phải vô cớ xuất hiện, ắt hẳn nó có nguồn gốc từ đất nước Chiêm Thành và dân tộc Chăm ngày trước. "THÀNH HỜI" phải chăng để chỉ thành quách của giống dân Hời???
    Vậy em nhờ bác Lữ Khách NT và các bạn ở Vạn Ninh có ai biết nguồn gốc 2 tiếng THÀNH HỜI mà chiếc cầu và ga mang tên thì chỉ giúp em. Hoặc giả bạn nào chịu khó bỏ công dò hỏi giúp các bậc cao niên trưởng thượng trong làng trong thôn xem có ai biết về việc này không hộ em với ạ. Hoặc giả có bạn nào biết nguồn tra cứu tin cậy chỉ hộ em. Hoặc biết ai đó có khả năng biết về vấn đề này cũng chỉ hộ em, em sẽ tìm cách tiếp cận để tự tìm hiểu lấy. Nói chung là bất kỳ ai có bất kỳ manh mối gì về vần đề này em đều xin thu nhận. Tất nhiên khi có kết quả khả quan thì em xin mời các bác "chỉ điểm" cụng ly mệt xỉu ạh.
    Em xin cảm ơn trước và cam kết hậu tạ hậu hĩ ạh.

13. T.O.P_Bigboy

T.O.P_Bigboy Member

địa chỉ Tân Đức, Vạn Lương, Vạn Ninh, Khánh Hòa! có ai ở gần nhà mình không thế??? học trường THCS Văn Lang cũng được!:trampoline:

14. Lữ Khách NT

Lữ Khách NT Moderator

Đề Tài của pác cũng khá hay đấy, cái này mình cũng chưa để ý đến, nhưng theo cách nghỉ của pác là đúng rồi đó. Vì cách đây hơn 360 năm về trước vùng đất Khánh Hòa của ta ngyaf nay thuộc vương quốc Chămpa, mà người chăm vùng Khánh Hòa còn được gọi là người Hời, khu vực của bạn nói ngày trước cũng có nhưng ngôi mộ của người chăm cũ. Còn Ga Thành Hời thì bây giờ mình mới nghe, mình chỉ biết có Ga Hòa Huỳnh. Chắc điểm Ga này chỉ là một trạm nhỏ nên ít ai để ý đến.
    Vùng đất Khánh Hòa ngày xưa được mang tên là Kauthara của bộ tộc Kau trong đại vương quốc Chămpa xưa. Mình sẽ tìm hiểu thêm về vấn đề của bạn và sẽ sớm có câu trả lời thỏa đáng đến bạn.

Ủa Bạn đang học ở Văn Lang hay Cựu Chiến Binh ở Văn Lang. Mình thuộc khóa đầu tiên củ Trường Văn Lang khi mới thành lập... Chào mừng bạn đến NTC và CLB Vạn Ninh

15. T.O.P_Bigboy

T.O.P_Bigboy Member

hehe em là cựu chiến binh Văn Lang bác ah! học xong e giông vô đất NT này luôn! chắc phải 6,7 năm rồi đó!:so_funny: