Đối tác - Liên kết

Võ thuật Taekwondo có thực chiến???

Thảo luận trong 'Xóm nhà lá' bắt đầu bởi Sports Passion Club, 7/3/13.

1. Sports Passion Club

Sports Passion Club Member

* Hôm qua có người hỏi tôi: "Học Taekwondo có thực chiến ko cô ơi ???? Tại thấy môn này toàn dùng để biểu diễn"

* Tôi đã trả lời:
    "Cám ơn em vì đã quan tâm đến Taekwondo-NTU Club!
    - Theo cô được biết thì thắc mắc này của em cũng chính là thắc mắc của đa phần những người quan tâm đến Võ thuật.
    - Phương trâm sống của cô là: "Dục tốc bất đạt"
    - Cô cũng công nhận với em: đã là võ thuật là phải có tính thực chiến (bất kỳ môn võ nào cũng vậy). Nhưng ...
    + Thứ nhất: Võ được tạo ra là để rèn luyện, để có thể chất khỏe mạnh và tinh thần sảng khoái và nó sinh ra ko phải để đánh nhau! Võ đạo là rèn luyện tinh thần khi tinh thần thông suốt và đạt đến sự vô cùng. Nếu học võ chỉ để thực chiến sẽ ko bao đến trở thành cao thủ và sẽ ko bao h hiểu được chân lí võ học...
    + Thứ hai: Giá trị của Võ thuật ko phải để thắng thua... Nó có 1 giá trị cao hơn nhiều!
    - Cô chỉ muốn hỏi em: Vì sao ở nước Mỹ, nơi mà ai cũng đều có thể tự mua cho mình 1 khẩu *** bỏ túi để tự vệ mà lại là quốc gia có nền võ thuật rất phát triển?
    - Võ thuật không có giới hạn về trình độ (núi cao thì còn có núi cao hơn). Không có môn phái nào là mạnh nhất, có thể chiến thắng tất cả... Quan trọng là:
    + Người học võ phải có: Sự đam mê + Kiên trì + Chữ Nhẫn để nghiệm ra được lối đánh phù hợp với bản chất của mình.
    + Không ai có thể níu kéo được thời gian. Con người sẽ phải trải qua quá trình: sinh - lão - bệnh - tử (sẽ yếu dần đi và chỉ còn là kinh nghiệm). Chủ yếu là tập luyện đúng hướng sẽ làm quá trình này kéo dài thêm!

- Còn riêng về Taekwondo:
    + Hội đủ các nội dung: Kỹ thuật - Quyền - Đối luyện - Đối kháng - Thể lực - Công phá (Xin mời em ghé thăm cuộc thi lên Đẳng (đai đen trở lên) của tỉnh Khánh Hòa được tổ chức mỗi năm 1 lần).
    + Ngoài ra còn có tính nghệ thuật (biểu diễn): Tự vệ - Các đòn đá bay - Công phá.. Và đặc biệt là biểu diễn Taekwondo trên nền nhạc (erobic - hiphop...).
    + Sự sáng tạo của con người là vô cùng, chỉ sợ "lực bất tòng tâm" mà thôi, hix... (biết đâu em là 1 trong số võ sinh sáng tạo ra được cái mới???)

* Còn các bạn thì sao??? Ai có cao kiến xin chỉ giáo...

:nhieuchuyen:
    :boxing:​

2. T48166230

T48166230 New Member

Quang cao ak ??????????????

3. Sports Passion Club

Hj.. Tôi thấy câu hỏi hay và có nhiều câu trả lời mở nên tôi lập topic để mọi người cùng tranh luận cho dzui thui.. Chứ quảng cáo tôi đã lập bên chiêu sinh và các CLB rùi.. Chứ ở đây toàn chém gió thì quảng cáo có tác dụng ko? Haizz.. Làm ơn nghĩ thoáng và tích cực chút đi.. Hj... :insane:

4. T48166230

T48166230 New Member

cau hoi cua ban chi co nguoi trong cuoc moi tra loi dc, ko hoc bit dau ma thuat chin hay ko, toi cung chi vao chem gio thoi ma..

5. Sports Passion Club

Sorry!!!

Xin lỗi pạn nhìu nhìu nha!
    Mình mở toppic này là muốn tham khảo những người chưa tham gia hoặc có quan tâm đến võ thuật nói chung và Taekwondo nói riêng xem họ nghĩ j và muốn j.. Còn người trong cuộc thì ít nhiều cũng có những suy nghĩ gần giống mình, hj.. Mình chỉ muốn học hỏi thêm nhìu câu trả lời hay để hướng dẫn võ sinh của mình đi đúng hướng...
    Cám ơn pạn đã quan tâm đến toppic của mình và càng dzui hơn nếu pạn cho mình biết được suy nghĩ của pạn về câu hỏi trên toppic (theo đúng nghĩa)
    Hy vọng được làm quen... Thanks!

6. bán nick

bán nick New Member

Chỉnh sửa lần cuối bởi quản trị viên: 8/3/13
  7. Sports Passion Club

Cám ơn pạn "bán nick" nhé! Nhưng cho mình bik 1 vài cảm nghĩ của pạn đc ko?

:ban1:​

8. bán nick

bán nick New Member

mình thì cũng đã từng học qua teakwondo 6 năm :) ...... cổ truyền 3 năm ..... nói chung môn võ nào cũng giúp người ta nâng cao và giữ gìn sức khỏe là chính sau nữa mới dùng để phòng thân khi gặp phải sự cố........ học võ mà ko học võ đức thì xem như bỏ :D ...... học võ sẽ giúp chúng ta có phản xạ nhanh hơn trong cuộc sống trước những sự cố bất ngờ....... nhưng tất cả những điều chúng ta học chỉ là những chiêu thức trong 1 khuôn mẫu nhất định..... thực chiến thì muôn hình vạn trạn...... ví dụ : trong thi đấu đối kháng teakwondo ko được dùng tay đánh vào mặt đối phương .... ko được đá vào kuki ( ko được cắn đối thủ :D ) .... nhưng khi thực chiến .... thử hỏi nếu ko dùng tay thì ta quá thiệt thòi ( teakwondo rất hạn chế tập các đòn tay chỉ 1 vài bài rất ít trong 9 bài quyền ( khi xưa học là 9 giờ ko biết có thay đổi ko ) và các bài đối luyện )....... chỉ còn 1cách duy nhất là knock out đối thủ = 1 đòn chân duy nhất ( khả năng là có nhưng hoàn toàn ko cao :) ) ..... chưa kể khi đối phương nhập nội thì buộc chúng ta phải dùng tay ...... chưa kể gặp phải đối thủ dùng mọi thủ đoạn để triệt hạ đối phương thì gạch , đá , ghế , gậy ( đoản côn ) , DAO cũng là 1 vấn để lớn .... vậy suy ra cho cùng chúng ta chỉ còn hơn đối thủ ở 1 điều đó là THỂ LỰC + PHẢN XẠ ( mà cũng chưa chắc :D ) ..... vậy nên để nói 1 môn võ có tính thực chiến hay ko là điều khó mà khẳng định đc...... nó nằm ở việc mỗi cá nhân áp dụng thế nào ...... và tập luyện ra sao .... cái chính khi đứng trước 1 đối thủ cầm dao là 1 tâm lý phải hết sức bình tĩnh ( tố chất là điểu thiết yếu rồi mới bàn tới kĩ năng :D) .... vậy nên nếu ko phải là cao thủ thì tốt nhất nên dùng thể lực hơn đối thủ mà bỏ chạy :D........ 1 vài lời khoa môi múa mép xin bỏ qua :)

9. fukaka2401

fukaka2401 Member

võ đạo chủ yếu sức khỏe,tự vệ và nhiều đạo lý khác mà có khi râu dài đến rốn mới hiểu đc giống như mấy lão sư già :nhieuchuyen:
    còn về thực chiến thì ai cũng chiến được:teeth:

10. ngaymaianhdi

ngaymaianhdi New Member

Người học võ thì đã hơn người bt nhiều thứ!

Nhưng võ thuật mà đem ra áp dụng thực chiến thì rất khó,vì võ có quy tắc riêng,ko cho làm cái này,cái kia...Ví dụ bạn ra đường gặp đám du côn,đánh miễn sao cho nó nằm hết là đc,chứ chả lẽ lôi quy tắc học võ ra nữa?

Mình thấy có cái môn MMA bên nước ngoài đc,đánh đúng là thực chiến luôn đó :D,nằm xuống rồi mà vẫn bị ăn cả đống đòn vào mặt,bất tỉnh luôn mới chịu!

Tóm lại,ai muốn ít va chạm mà có thể lực,dẻo dai...thì đi học võ
    Ngoài những cái trên,ai muốn mình có thể đánh nhau đc (thực chiến),thì học mấy cái na ná như MMA á

11. T48166230

T48166230 New Member

That long ak ? co biet j dau ma noi, thong cam dum i

12. Jindo_Katori

Jindo_Katori Member

Vốn dĩ chẳng có luật cho thực chiến cả. :rambo:
    Đồng ý quan điểm bạn ban nick

13. dangpk

dangpk Member

em nghĩ là nếu thực chiến thì người có học võ sẽ có lợi hơn 1 chút ( tùy trường hợp =="), nhưng mà học võ mà chỉ nghĩ đến đánh nhau thì không đúng mục đích để học rồi, em không học teakwondo nhưng e thấy võ này khá thú vị, rèn luyện thể lực là lực chân rất hay ( thằng bạn e trong đội tuyển võ teakwondo nên biết, hix), học võ chỉ để tự về mà thôi, còn những ai học võ mà khua môi múa mép ra vẻ anh hùng thì người đó không còn được gọi là võ sĩ nữa, còn vấn đề thực chiến hay ko là do kĩ năng của bản thân của mình và cũng như hoàn cảnh lúc đó, nhưng em nghĩ là người học võ luôn có sức chịu đòn cao hơn người khác ( lí do tại sao thì ai cũng biết)...

14. Sports Passion Club

Cách phân tích của bạn rất đúng với hầu hết các môn võ hiện nay (vì hầu như các CLB đều hướng đến thể thao và sức khỏe nên hạn chế rất nhìu vì phải tập để thi đấu theo luật của từng môn). VD: Karatedo thì phải giữ lực lại, Penkal Silat thì hình như chỉ đánh đc 2-3 đòn phải dừng lại... Vì vậy trong các buổi luyện tập tại các CLB, ngoài những kỹ thuật về quyền và thi đấu, các thầy nên tập thêm cho các em những kỹ thuật đối luyện và phòng vệ... Còn lại là phụ thuộc vào môi trường va chạm nhiều hay ít? Tâm lý bình tĩnh và ý chí vững để xử lý tình huống...
    Cám ơn bạn "bán nick" nhìu nhen!

15. E71XXX

E71XXX Moderator

Theo đúng ý của bạn khi lập topic này nha ,những bài có liên quan đến quảng cáo mình sẽ xóa :21:

16. MyLoan_Le

MyLoan_Le New Member

học cái nào tới 1 trình độ nhất định đều có phản xạ thôi mà :) chủ yếu chuyên tâm luyện và rèn giũa bản thân nnnhu thế nào thôi.
    Mình học karate hơn 5 năm , cũng đai đen rồi, con gái nên ra ngoài sợ không quánh lộn đựoc với nguời ta nhưng đảm bảo nguời ta quánh mình sẽ biết đỡ hehee

17. Sports Passion Club

Cám ơn bạn MyLoan_Le đã góp ý kiến :09[1]:

18. LangTu8x

LangTu8x Active Member

mình thấy taekwondo khá là mạnh , khả năng bật nhảy với những cú đá uy lực , cũng phải công nhận là rất ít đòn tay . Nhưng những cú đá của môn võ này thì ko thể xem thường được . Nói là học võ chỉ để rèn luyện sức khỏe thì cũng ko phải , học võ còn để phòng thân , còn để tương trợ kẻ yếu , bắt kẻ gian ..vv và vv . Chứ rèn luyện sức khỏe và body đẹp thì vào phòng gym cho nó nhanh ^^

Sports Passion Club thích bài này.
  19. Sports Passion Club

Cám ơn langtu8x!

Chuẩn bạn!
    Nhu cầu và mục đích đến với võ thuật là rất phong phú và đa dạng...
    Taekwondo là một trong những môn võ đáp ứng được đầy đủ những điều đó!
    Chúc bạn luôn vui - khoẻ và nhiều thành công trong cuộc sống :)